મફતમાં ઘરે બેઠા ન્યૂમોનિયા કે શ્વાસને લગતા તમામ રોગો મટી જશે

હીંગનો ઉપયોગ પેટને લગતા રોગો જેવાકે અપચો, આંતરડાના રોગો, ગેસની સમસ્યાઓથી બચાવે છે. આ સિવાય હિંગ શ્વાસ સંબંધિત સમસ્યાઓને પણ દૂર કરે છે. હિંગના કેટલાક સ્વાસ્થ્ય લાભ અહીં આપ્યા છે.તો ચાલો જાણીએ હીંગથી કઈ આરોગ્ય સમસ્યાઓ દૂર થઈ શકે છે.

આપણે સૌ પ્રથમ ન્યુમોનિયાના લક્ષણો અને તેની સારવાર વિશે શીખીશું.  ફેફસાના વાયુમાર્ગમાં બળતરા થાય, વધુ પડતો પરસેવો, હળવી ઉધરસ વિગેરે.આ રોગ સામાન્ય રીતે ફેફસામાં શરદીથી શરૂ થાય છે. આ રોગ છાતી, માથા, ગળા અને પીઠમાં ખૂબ જ ઠંડીને કારણે થાય છે.

ચેપી રોગોથી પણ ન્યુમોનિયા થાય છે. કેટલીકવાર રોગ વધતાંની સાથે દર્દી બેભાન થઈ જાય છે. ધબકારા ધીમા પડી જાય છે.  શ્વાસ લેવામાં તકલીફ.  ફેફસાંમાં તીવ્ર પીડા.  તો ચાલો હવે જાણીએ ન્યુમોનિયાના ઘરેલું ઉપાય. ટર્પેન્ટાઇન તેલમાં થોડી હિંગ અને થોડું કપૂર મિક્સ કરો અને દર્દીની છાતી પર હળવા હાથે મસાજ કરો.

તુલસીના દસથી પંદર પાંદડા, આદુનો એક ટુકડો બંનેનો રસ કાઢી તેમાં બે રતીભાર હિંગ ઉમેરી તેને મધ સાથે મિક્સ કરો અને દર્દીને ચટાડો. બે રતીભાર હિંગ, પાંચ કાળા મરી, વીસ તુલસીના પાંદડા અને દસ પીપળાના ટેટા બધાની પેસ્ટ બનાવી મધ સાથે મેળવીને દર્દીને ચાટવું.

અસ્થમાના લક્ષણો અને તેના ઉપચાર વિશે જાણો

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

અતિશય ઉધરસ, શ્વાસ લેવામાં તકલીફ, પૂષ્કળ પરસેવો, ફેફસાંમાં દુખાવો વગેરે ન્યુમોનિયાના લક્ષણો છે.આ રોગ ધૂળના રજકણોથી થાય છે.  

ઠંડી અને વરસાદની સીઝનમાં આ રોગની તીવ્રતા વધે છે.  વૃદ્ધ લોકોને આ રોગ થવાની સંભાવના વધુ હોય છે. આ કરવા માટે પીપળાની છાલના એક ચમચી પાઉડરમાં એક રતીભાર હિંગ મેળવી સેવન કરો. કાકડાસિંગ, જાયફળ અને હિંગના એક ચપટી પાઉડરમાં મધ મિક્ષ કરીને દર્દીને આપવું.

એક ચપટી મોરના પીછાની રાખમાં એક રતીભાર હિંગ ભેળવી દરરોજ સવારે દર્દીને આપો. બે ગ્રામ હિંગ પાઉડર, 100 ગ્રામ ગોળ, 10 ગ્રામ રાઈ, 10 ગ્રામ ભૂકી હળદર બધું મિક્સ કરી મધ્યમ બોરની ગોળીઓ બનાવીને સવારે અને સાંજે દર્દીને બે ગોળી આપો. આ પ્રયોગ શ્વસન રોગને સંપૂર્ણપણે દૂર કરે છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

શ્વાસનળીની અંદર ત્વચાની પર સોજો આવે તેને બ્રોન્કાઇટિસ કહેવામાં આવે છે. બાળકોમાં આ રોગ વધુ જોવા મળે છે.  આ રોગને લીધે માથાનો દુખાવો થાય છે, હળવો તાવ આવે છે, કપાળ ખૂબ ગરમ થાય છે, શ્વાસ લેવામાં તકલીફ થાય છે, પ્રથમ સુકી ઉધરસ, પછી ઘાટો પીળો કફ અને ગળફા નીકળે છે.

આ રોગ પાણીના લાંબા સમય સુધી સંપર્કમાં રહેવાથી, વરસાદનાં પાણીમાં પલાળીને અને ઝાકળવાળા વિસ્તારોમાં સૂવાના કારણે થાય છે. લસણ અને હીંગની ચટણી બનાવો અને તેને દર્દીને ખવડાવો(નરણા કોઠે).એક ચમચી આદુનો રસ, એક રતીભાર હિંગ અને અડધી ચમચી ચિંતામણી રસ આ બધામાં મધ સાથે ભેગું કરી દર્દીને ચટાડવું.

દસ ગ્રામ પીપળાના ટેટા, બે ગ્રામ કાચી હીંગ, દસ ગ્રામ કાથો, દસ ગ્રામ દાડમના ફૂલ અને એક ગ્રામ કપૂર પાવડર ભેગું કરી ચૂર્ણ તૈયાર કરો. સવાર-સાંજ અડધી ચમચી ચુર્ણનું સેવન કરવું. એક ભાગ હીંગ, આઠ ભાગ હરડે, ચાર ભાગ સિંધાલૂણ નો પાવડર નાંખીને આ ચુર્ણને મધ સાથે બે મહિના સુધી આપવું. દર બે કલાકે ગરમ પાણીની સાથે એક રતીભાર હિંગ દર્દીને આપો.

ઠંડી લાગવાથી, શ્વાસનળીમાં સોજા આવવાથી, ન્યુમોનિયા, અસ્થમા થવાથી ખાંસી થાય છે. સૂકી ખાંસીમાં કફ નીકળતો નથી. ખાંસીમાં કફ નીકળી ગયા પછી રાહત થાય છે. આમાં લાંબા સમય સુધી સૂકી ખાંસી આવે છે. દર્દી ખાંસી ખાંસીને બેવડ વળી જાય છે. આંખમાંથી પાણી નીકળે છે.

અડધી ચપટી હીંગને દેશી ઘીમાં શેક્યા પછી તેનો પાવડર બનાવીને તેને દર્દીને ખવડાવવાથી તાત્કાલિક રાહત મળે છે.  પાંચ ગ્રામ હીંગ, લીંડીપીપર, બોર, સંચળ, મજીઠ, અબરખ ભસ્મ અને વરિયાળીનાં છોડ ના મૂળ મેળવીને ચૂર્ણ બનાવો.  સવારે અને સાંજે બે ચપટી પાવડર આપો.

સૂકી અથવા કફની સ્થિતિમાં દર્દીને એક ચમચી આદુનો રસ, એક ચમચી હીંગ અને એક ચમચી મધ આપવું શ્રેષ્ઠ છે. એક ચમચી હીંગ, બે ચમચી કપૂર અને મધ ભેળવો. તેને સવારે અને સાંજે જીભ પર મૂકો અને તેને ચૂસી લો.

એક ગ્રામ હીંગ, બે ગ્રામ વછ, ત્રણ ગ્રામ ચિત્રકમૂલ, ચાર ગ્રામ આદુ, પાંચ ગ્રામ અજમો, છ ગ્રામ હરડે અને સાત ગ્રામ લીંડીપીપર લઈ બધાનું ચૂર્ણ બનાવવું અને બે ચપટી ચૂર્ણ દેશી ઘી સાથે આપવું, ભૂખના વેગને રોકવો નુકસાનકારક છે, કારણ કે તેનો સીધો સંબંધ પાચનવ્યવસ્થા અને સ્વાથ્યપ્રણાલી સાથે રહેલો છે, એના વેગને રોકવાથી શરીર કૃશ અને દુર્બળ બને છે.

 

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!