તમારા શરીરની બધી ગરમીને બહાર કાઢી નાખવી હોય તો કરો આ ઉપાય

આજે આપણો વિષય એ છે કે પેટની ગરમી કેવી રીતે દૂર કરવી.  જો પેટની ગરમી વધે છે તો પછી તેના લક્ષણો શું છે? પેટની અંદર ગેસનું નિર્માણ થાય છે, ઘણી વખત ગળામાં બળતરા થાય છે.  જો આ પ્રકારની સમસ્યા આવે છે, તો સમજી લો કે તમારા પેટની ગરમી વધી ગઈ છે.  એટલે કે, પિત્ત વધ્યો છે.

ખોરાક યોગ્ય રીતે ન ખાવાનો અર્થ એ છે કે તેનું અપાચન થયું છે. જો ઉલટીની સનસનાટી થવી એટલે કે  મનમાં એવું થાય કે ઉલટી થશે પરંતુ ઉલટી થવી નહીં, તો પછી એવું માનવું જોઈએ કે પેટમાં ગરમી ઘણી વધી ગઈ છે.

સૌ પ્રથમ, તમારે શક્ય તેટલું પાણી પીવું પડશે.  તમે પીતા પાણીની માત્રામાં વધારો, જો તમે સરેરાશ જુઓ, તો તમારે દિવસ દરમિયાન 2:30 થી 4 લિટર પાણી પીવું જોઈએ.

શક્ય હોય ત્યાં સુધી ગાયના ઘીનો ઉપયોગ કરો.  તે પેટની ગરમીને દૂર કરે છે, તમારી આંતરડામાં ઘણી રાહત આપે છે, તે તમારા આંતરડાને બરાબર લુબ્રિકેટ રાખે છે, જેના કારણે કોઈ ગેસ ઉત્પન્ન થતો નથી. જ્યારે ગેસ ન બને ત્યારે તમારી પાચનશક્તિ વધી જશે જેના કારણે ગરમી નીકળી જશે.

તમારે બપોરના ભોજનમાં અજમાનો ઉપયોગ કરવો જોઇએ.  જૂના દિવસોમાં દરેક ખાદ્ય ચીજોમાં અજમાનો ઉપયોગ થતો હતો.જ્યારે આધુનિક યુગ આવી રહ્યો છે, લોકો જૂની વસ્તુઓનો ત્યાગ કરી રહ્યા છે.  પરંતુ જો તમે જૂની વસ્તુઓ ખાશો, તો અડધી સમસ્યા હલ થઈ જશે. 

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

જ્યારે પણ તમે બપોરનું ભોજન લો ત્યારે તમે દાળમાં, શાકભાજી અજમાનો ઉપયોગ કરી શકો છો અથવા તેને લોટમાં ઉમેરીને રોટલી ખાઈ શકો છો. આ તમને ખૂબ રાહત આપશે. તમારે બપોરના ભોજનમાં અજમાનો ઉપયોગ કરવો જ જોઈએ પરંતુ જો તેનો ઉપયોગ ન કર્યો હોય તો, ખાધા પછી તમે થોડો અજમો અને થોડું સિંધવ મીઠું મિક્સ કરીને પહેલાં ચાવો અને ખાઈ શકો છો.

બપોરના ભોજનમાં દહીં અથવા છાશનો ઉપયોગ કરો, તમને તેમાંથી ખૂબ જ ઠંડક મળશે.  જો નાળિયેર પાણી પીવું શક્ય છે, અને તમે આખા  ઉનાળામાં નાળિયેર પાણી પીધું તો તેનાથી તમને પિત્ત એટલે કે પેટની ગરમીથી આખા વર્ષ દરમિયાન રાહત મળશે.  તે ખૂબ અસરકારક છે.

 

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!