ખાલી 1 જ રૂપિયામાં કરો શરદીની સમસ્યાને દૂર, અપનાવો આ 100 ટકા અસરકારક ઘરઘથ્થુ ઉપાય

દાદી નાનીથી સાંભળેલા શરદી, શરદીથી છુટકારો મેળવવા માટેના 7 ઘરેલું ઉપાય અહીં આપેલા છે. શિયાળાની ઋતુમાં બંધ નાક,ખરાબ ગળું સામાન્ય હોય છે. ધીરે ધીરે વધી રહેલી શરદી આપણને બીમાર બનાવે છે.

વારંવાર ડોકટર પાસે જવું અને એન્ટિબાયોટિક્સ ખાવાનું તમારા લીવર માટે હાનિકારક છે અને તમારી રોગપ્રતિકારક શક્તિને ઘટાડે છે.  બાળકોને વધુ માંદગી આવે છે કારણ કે તેમની રોગપ્રતિકારક શક્તિ ઓછી હોય છે.

જો તમે ઘરેલું ઉપાયથી શરદીથી રાહત મેળવી શકો છો.  તો તેમની કોઈ આડઅસર નથી અને યકૃતને નુકસાન પહોંચાડશે નહીં. તે વૃદ્ધો અને બાળકોની પ્રતિરક્ષા વધારે છે.  તમે આ રેસીપી ફક્ત શિયાળાની સીઝનમાં જ નહીં પરંતુ દરેક સીઝનમાં અપનાવી શકો છો.

1) વરાળ લો.                                                 ગરમ પાણીની વરાળ લેવાથી નાક ખુલે છે અને ભરાયેલો કફ દૂર થાય છે.  જો તમે વરાળ લઈ રહ્યા છો, તો પછી તેમાં થોડો  વિક્સ નાખો અને પછી વરાળ લો, તમને રાહત મળશે.  કોઈપણ વયના લોકો, એટલે કે, બાળકો બધી વરાળ લઈ શકે છે.  વરાળ લેવાથી કોઈ આડઅસર થતી નથી.તે બંધ નાક ખોલે છે અને કફ પણ દૂર કરે છે.

2) તુલસી ચા.                                         તુલસીમાં બેક્ટેરિયાને મારી નાખવાની શક્તિ છે અને તાવથી પણ રાહત મળે છે.  શરદીને લીધે ઠંડી લાગે છે અને હાથ-પગમાં દુખાવો થવા લાગે છે તેથી જ સવાર-સાંજ ત્રણથી ચાર તુલસીના પાન ચાવો.  8 અથવા 10 તુલસીના પાન એક કપ પાણીમાં ઉકાળો અને આ ચાને દિવસમાં બે કે ત્રણ વખત પીવો. આ સિવાય, જો તમે ઇચ્છો તો ઉકાળો પણ બનાવી શકો છો જેમાં તુલસી પાંદડા, કાળા મરી, આદુ, સૂંઠ, ઈલાયચી ઉકાળીને પી શકો છો. તમને બહુ જલ્દીથી શરદીથી રાહત મળી શકે છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

3) દૂધ હળદર.                                            શરદીથી રાહત માટે હળદર ખૂબ અસરકારક છે.  અડધો કપ દૂધ ગરમ કરો અને તેમાં 1/4 ચમચી હળદર નાખીને પીવો.  જો સુકી ઉધરસ હોય તો, એક ચમચી મધ સાથે 1/4 ચમચી હળદર મિક્સ કરો.  તેનાથી ગળું પણ જલ્દીથી ઠીક થઈ જશે.

4) આદુ હની.                                                આદુ ચેપ સામે લડવામાં પણ મદદ કરે છે અને શરીરમાં ગરમી લાવે છે.  એક કપ પાણીમાં થોડું આદુ ઉકાળો અને તેને ગળીને અને એક ચમચી મધ મિક્સ કરીને દિવસમાં બેથી ત્રણ વખત ચાની જેમ પીવો.

5) સરસવ ઓઇલ મસાજ.                              થોડું સરસવનું તેલ ગરમ કરો અને તેને પગના તળિયા પર, છાતી પર માલિશ કરવાથી રાહત મળશે. નાના બાળકો માટે, આ મસાજ પણ કરી શકાય છે, ફક્ત તેલ વધારે ગરમ ન કરો.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

6) નવશેકું પાણી.                                             જો તમને શરદીને કારણે ગળામાં દુખાવો થાય છે.  તો તેનાથી રાહત માટે નવશેકા પાણીમાં મીઠું ઉમેરીને કોગળા કરો. આ ગળાના બધા કફને દૂર કરશે અને દુખાવાથી રાહત પણ આપશે.  ઉપરાંત, દિવસ દરમિયાન તમે જેટલું ગરમ ​​પાણી પી શકો તેટલું પીવાનો આગ્રહ રાખો.

7) પગ પર વિકસ અથવા સરસવનું તેલ.         ઘણા લોકો રાત્રે ઉધરસની ફરિયાદ કરે છે. આ સ્થિતિમાં પગ પર વિક્સ લગાવીને અથવા મસ્ટર્ડ ઓઇલ થી માલિશ કરીને મોજા પહેરી લો.  ઉધરસ 10 અથવા 15 મિનિટમાં બંધ થઈ જશે.  આ રેસીપી 4 વર્ષથી વધુ ઉંમરના બાળકો માટે પણ વાપરી શકાય છે.  દાડમની છાલ ચાવીને ખાઓ, તમને શિયાળામાં આવતી ઉધરસ થી રાહત મળશે.

 

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!