કોરના સામે પોતાની ઇમ્યુનિટીને મજબૂત બનાવો, સુરક્ષિત રહો આ 100 ટકા આયુર્વેદિક ઘરેલુ ઉપચારથી

આયુષ મંત્રાલયે લોકોને કોરોના વાયરસથી બચવા, તેમની પ્રતિરક્ષા વધારવા અને સ્વસ્થ રહેવા માટે કેટલીક માર્ગદર્શિકા જાહેર કરી હતી.  ખાસ કરીને શ્વાસોશ્વાસ ને લગતા કેટલાક પગલાઓનો ઉલ્લેખ કરવામાં આવ્યો હતો.  આ ઉપાય આયુર્વેદિક સાહિત્ય અને વૈજ્ઞાનિક પ્રકાશનો પર આધારિત છે.

આયુષ મંત્રાલયે એક નિવેદનમાં જણાવ્યું છે કે કોવિડ 19 એ આખી દુનિયાના લોકોને અસર કરી છે.  શરીરની કુદરતી સંરક્ષણ પ્રણાલીને મજબૂત બનાવવી, સારું આરોગ્ય જાળવવામાં મહત્વની ભૂમિકા નિભાવે છે.

આયુષ મંત્રાલયે કહ્યું, “આપણે બધા જાણીએ છીએ કે ઇલાજ કરતાં નિવારણ સારું છે.”  તેમ છતાં, જો કોવિડ -19 નો કોઈ ઉપાય નથી, તો આપણી પ્રતિરક્ષા વધારવા માટે સલામતીના કારણોસર પગલાં લેવાનું વધુ સારું છે.

કેટલાક સામાન્ય ઉપાયોને ધ્યાનમાં રાખીને મંત્રાલયે દિવસભર ગરમ પાણી પીવાની ભલામણ કરી છે, દૈનિક યોગાસન, ઓછામાં ઓછું 30 મિનિટ પ્રાણાયામ અને ધ્યાન અને રસોઈ માટે હળદર, જીરું અને ધાણા જેવા મસાલાનો વધુ ઉપયોગ કરવાની સલાહ આપવામાં આવે છે.  કેટલાક આયુર્વેદિક ઉપાયો જેમ કે  એક ચમચી(૧૦ ગ્રામ) ચ્યવનપ્રાશ (ડાયાબિટીઝ માટે ખાંડ મુક્ત) રોગપ્રતિકારક શક્તિને મજબૂત બનાવે છે.

આયુષ મંત્રાલય દ્વારા હર્બલ ટી અથવા દરરોજ એક કે બે વાર તુલસી, તજ, કાલામરી, આદુ અને કિસમિસનો ઉકાળો પીવાની ભલામણ કરવામાં આવે છે. આ ઉપરાંત અડધી ચમચી હળદરને 150 મિલીલીટર ગરમ દૂધમાં ભેળવી રોજ રાત્રે પીવો. આ સિવાય સવાર અને સાંજ બંને સમયે કેટલાક સરળ આયુર્વેદિક ઉપાયો જેમ કે નાકમાં ટીપાં પાડવા તલ કે નાળિયેર તેલ અથવા ઘીનો ઉપયોગ કરી શકાય  તેનો પણ ઉલ્લેખ કરવામાં આવ્યો છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

સૂકી ઉધરસ અથવા ગળામાં દુખાવા કે સોજા માટે તાજા ફુદીનાના પાન અથવા અજમા સાથે દિવસમાં એકવાર વરાળ આપવાની સલાહ આપવામાં આવે છે અને ગળામાં ખરાશ માટે પણ લવિંગ પાવડરને સાકર અથવા મધ સાથે દિવસમાં બે વખત ચાટવા માટે સલાહ આપવામાં આવે છે.

આયુષ મંત્રાલયે કહ્યું કે આ ઉપાયો સામાન્ય રીતે સુકી ઉધરસ અથવા ગળાના સોજાને ઓછું કરે છે.  જો લક્ષણો ચાલુ રહે છે, તો ડોકટરની સલાહ લેવી અનિવાર્ય છે.

તેમણે એમ પણ કહ્યું કે દેશભરના નામાંકિત ડોકટરોએ આ પગલાં સૂચવ્યા છે કારણ કે તે ચેપ સામે વ્યક્તિની પ્રતિરક્ષાને મજબૂત બનાવી શકે છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

 

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!