ફેફસાં અને ગળાના કફ માટે 100 ટકા અસરકારક ઉપચાર છે આ

આજના કોરોના કાળમાં સાદો તાવ આવે , ઉધરસ કે શરદી સામાન્ય થઈ ગયું છે પરંતુ આપણે આ સામાન્ય લક્ષણોથી ડરવાનું નથઈ પણ તેનો સામનો કરવાનો છે. આપણે આપણા પ્રાચીન આયુર્વેદિક પદ્ધતિથી તેનો આસાનીથી સામનો કરી શકીએ છીએ અને આ તમામ બીમારીઓને આપણા ઘરે જ હરાવી શકીએ છીએ તો ચાલો જાણીએ આ બીમારીઓ સામેના ઘરઘથ્થુ ઉપચારો વિશે..

છ કપ પાણીમાં, અડધો કપ સમારેલું આદુ અને બે તજનાં બે નાના ટુકડાને ધીમા તાપે 20 મિનિટ સુધી શેકી લો. પછી તેને ગાળી લો અને તેમાં ખાંડ અથવા મધ સાથે મિક્સ કરો અને બાળકને દિવસમાં ઘણી વખત પીવા માટે આપો.  એક વર્ષથી ઓછી વયના બાળકો માટે, સમાન પ્રમાણમાં ગરમ ​​પાણી ઉમેરો અને તેને પીવડાવો.

એક ગ્લાસ પાણીમાં છથી સાત લવિંગ ઉકાળો અને પીવાથી તે શ્વાસ લેવાનું બંધ કરે છે અને શરદી અને ખાંસીને પણ ઓછું કરે છે.  જેઠી મધ ગળું, શરદી, ખાંસી અને દમની સારવાર માટે અમૃત છે.  જેઠી મધ શ્વસન ચેપને દૂર કરે છે.  તેના એન્ટીoxકિસડન્ટ ગુણધર્મોને લીધે, જેટી મધ બળતરા ઘટાડીને વાયુમાર્ગને શાંત કરે છે.

1 ગ્લાસ પાણીમાં 3 થી 4 ગ્રામ મેથી અને અળસી ઉકાળો અને ઉકળે ત્યારે તેના 3 થી 4 ટીપાં નાકમાં નાખવાથી નાકમાંથી કફ નીકળી જાય છે. લાંબામાં લાંબી ઉધરસ પણ ત્રણ મહિના સુધી નાકમાં 2 ટીપાં ગાયનું શુધ્ધ ઘી નાખવાથી મટી થાય છે.

વરિયાળી અને અજમાને પાણીમાં ઉકાળો અને તેમાં મધ મિક્ષ કરીને ત્રણ ત્રણ કલાકે પીવાથી શરદી અને ખાંસી મટે છે, સાથે નાક વહવાની સમસ્યા પણ ઠીક થઈ જાય છે, ગળું બળવાની સમસ્યા અને સોજો પણ મટે છે.  સુતા પહેલા રાત્રે એક ચમચી મધ પીવો.  તેમાં એન્ટિ-બેક્ટેરિયલ ગુણધર્મો હોવાથી, તે ગળાના દુખાવામાં રાહત આપવામાં મદદ કરે છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

સૂકી અથવા કફની ખાંસીની સ્થિતિમાં દર્દીને એક ચમચી આદુનો રસ, એક ચમચી હીંગ અને એક ચમચી મધ આપવું શ્રેષ્ઠ છે.  એક ચમચી હીંગ, બે ચમચી કપૂર અને મધ ભેળવો.  તેને સવારે અને સાંજે જીભ પર મૂકો અને તેને ચૂસી લો.  રાત્રે કાળા મરી અને અજમાનું ચૂર્ણ પાણી સાથે પીવાથી ખાંસીમાં રાહત મળે છે.

નારંગીમાં રહેલ વિટામિન-c શ્વેત રક્તકણોની રચનામાં વધારો કરવામાં મદદ કરે છે.  આ કોષો તાવ અને શરદીના જંતુઓ સામે લડે છે.  નારંગી રોગપ્રતિકારક શક્તિ પ્રદાન કરે છે, કફ, ગળાની બળતરા અને વહેતું નાકની સમસ્યા દૂર કરે છે. બે વર્ષથી ઓછી વયના બાળકોને દરરોજ એકથી બે ગ્લાસ નારંગીનો રસ આપો.

આયુર્વેદ નુસખા પ્રત્યેક વ્યક્તિની પ્રકૃતિ અનુસાર કામ કરતી હોય છે. માટે, આયુર્વેદિક નુસખાઓ દ્વારા કોઈ વ્યક્તિને થયેલ ફાયદો કે નુક્સાન દરેક વ્યક્તિને હંમેશા થશે જ એવું માનવું જોઈએ નહીં. મોટા ભાગના આવા ઘરગથ્થુ ઉપચારો નિર્દોષ અને લાભદાયક હોય છે. પરંતુ ક્યારેક વ્યક્તિની પ્રકૃતિ અનુસાર આડઅસર પણ થઈ શકે છે. માટે કોઈ પણ આયુર્વેદિક પ્રયોગ કરતા પહેલા તમારા ફેમિલી ડોક્ટરની સલાહ અવશ્ય લેવી જોઈએ. જેથી કોઈ ઘરેલુ ઉપાયથી તમને આડઅસર ન થાય. 

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

 

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!