99% લોકો નથી જાણતા કફ-શરદી-ઉધરસ સામે આ છે 100 ટકા અસરકારક ઉપચાર

ઉનાળાની સીઝનની શરૂઆતમાં, કફ ફેફસામાં ઓગળી જાય છે અને નાક દ્વારા બહાર આવે છે અને કફમાંથી વાયરસના સૂક્ષ્મજંતુઓને બાળી નાખવા માટે નાકમાંથી બહાર નીકળી જાય છે.  પરિણામે, આ ઉનાળાની શરૂઆતમાં શરદી અને ખાંસી જેવા વાયરલ રોગોના પ્રમાણ વધારે છે.  પરિણામે, આપણે વિવિધ પ્રકારની દવાઓ લઈએ છીએ.  પરંતુ આ દવાઓ આપણને સાથે આડઅસરો પણ આપે છે.

આયુર્વેદિક ઔષધિઓની મદદથી આવી શરદી અને ખાંસીથી બચી શકાય છે અને કફને બહાર કાઢી શકાય છે.  આ રોગનો ઇલાજ આપણા રસોડામાં જ હોય છે. આપણા રસોડામાં એવી ઘણી વસ્તુઓ છે જે વાયરલ રોગોને મટાડી શકે છે.  તો ચાલો આજે જાણીએ શરદી, ખાંસી, તાવ, ખાંસીથી છુટકારો મેળવવા માટે વિવિધ ટીપ્સ વિશે.

આદુ પાવડર અને તજ સાથે વરિયાળીનો પાઉડર મિક્સ કરીને પાણી સાથે પીવાથી ગળું સાફ થાય છે, કફ સાફ થાય છે અને કફની સમસ્યા દૂર થાય છે. બકરીના દૂધ સાથે હળદરનું સેવન કરવાથી ખાંસીથી રાહત મળે છે. લીંબુને હૂંફાળા પાણીમાં બોળી લો અને તેમાં કાળા મરીનો પાવડર નાખો અને એક કપ દૂધ સાથે દિવસમાં ત્રણ વખત પીવાથી શરદી અને ખાંસીથી છુટકારો મળે છે.

ગળોના પાન અને વેલામાંથી રસ કાઢી અને મધ સાથે ખાવાથી કફ મટે છે. ગોખરુ અને અશ્વગંધા પાવડરને રોજ મધ સાથે લેવાથી ઉપરથી દૂધ પીવાથી ઉધરસ અને ગળામાં દુખાવો મટે છે. તુલસીનો રસ મધ સાથે લેવાથી ઉધરસ અને કફ દૂર થાય છે.  ડમરાના છોડને બાળીને તેને ઘી સાથે એટલા જ પ્રમાણમાં લેવાથી કફ અને ખાંસીથી છુટકારો મળે છે.

તુલસીના પાનના રસમાં થોડી સુકી આદુ પાવડર મિક્સ કરીને પીવાથી શરદી, ખાંસી અને કફ મટે છે. બહેડાની છાલને મોઢામાં રાખી ચૂસવાથી કફમાંથી છૂટકારો મળે છે. હળદરમાં મીઠું નાખીને પાણી સાથે પીવાથી ખાંસીથી રાહત મળે છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

સવારે અને સાંજે ગોળ સાથે 3 થી 6 ગ્રામ બેહરા પાવડર ખાવાથી ખાંસીમાં ખૂબ ફાયદો થાય છે. બહેડાની છાલને શેકીને મોઢામાં રાખવાથી કફથી રાહત મળે છે. શુષ્ક ઉધરસમાં કફ પેદા કરવા માટે આપણે 1 ચમચી જેઠીમધને મધ સાથે  ભેળવી દિવસમાં ત્રણ વખત ચાટવું જોઈએ. દિવસમાં બે વખત તેના ઉકાળો 20 થી 25 ગ્રામ પીવાથી શ્વાસનળીનો રોગ મટે છે.

આયુર્વેદ નુસખા પ્રત્યેક વ્યક્તિની પ્રકૃતિ અનુસાર કામ કરતી હોય છે. માટે, આયુર્વેદિક નુસખાઓ દ્વારા કોઈ વ્યક્તિને થયેલ ફાયદો કે નુક્સાન દરેક વ્યક્તિને હંમેશા થશે જ એવું માનવું જોઈએ નહીં. મોટા ભાગના આવા ઘરગથ્થુ ઉપચારો નિર્દોષ અને લાભદાયક હોય છે. પરંતુ ક્યારેક વ્યક્તિની પ્રકૃતિ અનુસાર આડઅસર પણ થઈ શકે છે. માટે કોઈ પણ આયુર્વેદિક પ્રયોગ કરતા પહેલા તમારા ફેમિલી ડોક્ટરની સલાહ અવશ્ય લેવી જોઈએ. જેથી કોઈ ઘરેલુ ઉપાયથી તમને આડઅસર ન થાય. 

 

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!