શું ગરમ પાણી પીવાથી કે સ્નાન કરવાથી થઈ જશે કોરનાનો સફાયો?

દેશમાં કોરોના ચેપને રોકવા માટે તમામ પ્રકારના પગલા લોકો પોતાની જાતે જ લે છે.  કેટલાક લોકો આખો દિવસ ગરમ પાણી પીવે છે જ્યારે અન્ય લોકો દિવસમાં ઘણી વાર ઉકાળો પીવે છે.  આ સિવાય સોશિયલ મીડિયા પર ઘણી ટીપ્સ અને તથ્યો પણ વાયરલ થઈ રહ્યા છે, જેની સાથે દાવો કરવામાં આવે છે કે આ પગલાં લેવાથી તમે કોરોના વાયરસના ચેપથી બચી શકો છો.  

આવો જ એક દાવો સોશિયલ મીડિયા પર કરવામાં આવ્યો છે કે જો તમે દરરોજ ગરમ પાણીમાં સ્નાન કરો છો તો તે કોરોના વાયરસને મારવામાં અસરકારક છે.  ચાલો આવા નિષ્ણાતો પાસેથી જાણીએ કે ચેપ અટકાવવા આ ઉપાય ખરેખર કેટલો અસરકારક હોઈ શકે છે.

સોશિયલ મીડિયા પર વાયરલ ઉપાયો શું છે?   સોશિયલ મીડિયા પર એવું કહેવામાં આવી રહ્યું છે કે ગરમ પાણીમાં નહાવા અને વારંવાર ગરમ પાણી પીવાથી કોરોના ચેપનું જોખમ ઓછું થઈ શકે છે.  વાયરસની સારવારમાં, એવું પણ કહેવામાં આવે છે કે કોરોના વાયરસ ગરમ પાણીની અસરને કારણે મૃત્યુ પામે છે, તેથી જ્યારે પણ તમે બહારથી ઘરે આવશો, ત્યારે ગરમ પાણીથી જરૂર સ્નાન કરો

નિષ્ણાતો શું કહે છે?                                          કેન્દ્ર સરકારે લોકોને આ વાયરસના જુદા જુદા નુસખાઓ અંગે ચેતવણી આપી છે. કેન્દ્ર સરકારના ઓફિશિયલ ટ્વિટર ‘માય ગવર્નમેન્ટ ઈન્ડિયા’ થી નિષ્ણાતોએ કહ્યું છે કે આવા પગલાં કોરોના વાયરસને મારવા પૂરતા નથી.  ગરમ પાણી પીવાથી અથવા તેનાથી નહાવાથી કોરોના વાયરસ મરતો નથી અથવા હોય તો મટતો નથી. કોરોના વાયરસને મારવા માટે લેબ સેટિંગ્સમાં 60℃ થી 75℃ તાપમાન આવશ્યક છે.

તો પછી ગરમ પાણી પીવાના ફાયદાઓ શું છે?         જો કે, ગરમ પાણી પીવાથી કોઈ ફાયદો થતો નથી એવું પણ નથી. નવશેકું પાણી પીવાથી ફાયદો થઈ શકે છે.  ગળાને સાફ રાખવા અને પાચનશક્તિ સારી રાખવા માટે તે ખૂબ ફાયદાકારક માનવામાં આવે છે.  ગરમ પાણીનું સેવન કરવાથી કફ પણ દૂર થાય છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

ઉકાળો વધારે પ્રમાણમાં ન લેવો જોઈએ.                 તે જ સાથે નિષ્ણાતો કહે છે કે ઉકાળાનો વધુ પડતો વપરાશ સ્વાસ્થ્ય માટે હાનિકારક હોઈ શકે છે.  દિવસ દરમિયાન એક થી વધુ કપ ઉકાળો આપણા શરીરને ગરમ પડે છે. ઉકાળાથી આપણી ઇમ્યુનિટીમાં વધારો જરૂર થાય છે પરંતુ તેનું વધારે પડતું સેવન નુકસાનકારક નીવડે છે.

 

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!