કોરનાના લક્ષણ દેખાવા પર પોતાની જાતે આડેધડ ભૂલથી પણ ન લેતા આ દવાઓ, નહીં તો…

કોરોના વાયરસના હળવા લક્ષણોવાળા દર્દીઓ ઘરે સ્વસ્થ થઈ રહ્યા છે.  તે જરૂરી છે તે યોગ્ય દેખરેખ હોય અને યોગ્ય દવા મળે.  આમાં ઈન્ડિયન કાઉન્સિલ ઓફ મેડિકલ રિસર્ચ (આઈસીએમઆર) એ કેટલીક દવાઓ નામ આપ્યા છે જે કોરોનાના દર્દીઓએ ભૂલથી ન લેવી જોઈએ, નહીં તો તેમની સમસ્યાઓ વધી શકે છે.  તો તમે પણ આ દવાઓ વિશે જાણો.

પેઇનકીલર્સથી જોખમમાં કોરોના દર્દીઓ. ઇન્ડિયન ઇન્સ્ટિટ્યૂટ ઓફ મેડિકલ રિસર્ચ (આઈસીએમઆર) એ જણાવ્યું છે કે હ્રદય રોગના દર્દીઓ માટે જોખમી માનવામાં આવતી આઇબુપ્રોફેન જેવી પીડામાંથી રાહત આપતી કેટલીક દવાઓ, કોવિડ -19 ના લક્ષણો વધારે છે.  આ કિડની ખરાબ થવાનું જોખમ વધારે છે.

ભૂલથી નોન-સ્ટીરોઇડ ઈન્ફ્લેમેટરી દવા ન લો આઇસીએમઆર ભલામણ કરે છે કે રોગ દરમિયાન જો જરૂરી હોય તો બિન-સ્ટીરોઇડ બળતરા વિરોધી દવાઓની જગ્યાએ પેરાસીટામોલ લેવાની  ભલામણ કરવામાં આવે છે. 

કોરોના લક્ષણોની તુરંત તપાસ કરાવવી.            શું હૃદયરોગ, ડાયાબિટીઝ અથવા હાઈ બ્લડ પ્રેશરવાળા દર્દીઓમાં કોરોનાનું વધુ જોખમ છે?  તેના જવાબમાં, આઇસીએમઆરએ જણાવ્યું, “ના, હાઈપરટેન્શન, ડાયાબિટીઝ અથવા હૃદયરોગના દર્દીઓમાં ચેપનું જોખમ બીજા કોઈ કરતા વધારે નથી.”  તરત જ કોરોનાના હળવા સંકેતો માટે ટેસ્ટ કરાવો.

આ દવાઓને લીધે કિડની ફેલ થવાનું જોખમ  આઇસીએમઆરએ જણાવ્યું છે કે પીડામાંથી રાહત આપતી કેટલીક દવાઓ, જેમ કે આઇબુપ્રોફેન, જે હૃદયના દર્દીઓ માટે જોખમી માનવામાં આવે છે, તે કોવિડ -19 ના લક્ષણો વધારે છે.  આ કિડનીની નિષ્ફળતાનું જોખમ વધારે છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

પેરાસીટામોલ લઈ શકે છે            આઇસીએમઆર ભલામણ કરે છે કે રોગ દરમિયાન જો જરૂરી હોય તો બિન-સ્ટીરોઇડ બળતરા વિરોધી દવાઓની જગ્યાએ પેરાસીટામોલ લેવાની  ભલામણ કરવામાં આવે છે

કસરત કરવાની સલાહ                                    જે લોકોને ડાયાબિટીસ નિયંત્રણમાં નથી તેમને કહેવામાં આવ્યું છે કે તેઓને કોઈપણ રીતે ચેપ લાગી શકે છે.  તેઓ માત્ર કોરોના ચેપનો શિકાર બને તેમ નથી.  પરંતુ આવા લોકોએ પોતાનું વધુ ધ્યાન રાખવાનું છે.  આઇસીએમઆર એ પણ સ્પષ્ટ કરી દીધું છે કે કોઈએ પણ ડોક્ટરની સલાહ લીધા વિના તેમની દવાઓ લેવી જોઈએ નહીં કે ચાલુ દવા છોડવી જોઈએ નહીં. તે બીપીની દવા હોય કે ડાયાબિટીસ.  આવા સમયે, આલ્કોહોલ અને ધૂમ્રપાનથી દૂર રહેવું અને પોતાને ફીટ રાખવા માટે શારીરિક કસરત કરવાની સલાહ આપવામાં આવે છે.

 

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!