તમે તો WHOની ગાઈડલાઈન કરતાં વધુ મીઠું નથી ખાતા ને,નહિ તો આટલા ગંભીર રોગોનો ભોગ…..

વિશ્વ આરોગ્ય સંગઠને નવી માર્ગદર્શિકા બહાર પાડીને કહ્યું છે કે એક દિવસમાં માત્ર 5 ગ્રામ મીઠું ખાવું જોઈએ.

WHO એ નવી માર્ગદર્શિકા બહાર પાડી         લોકો સામાન્ય રીતે તેમના ખોરાકમાં ડબલ મીઠાનો ઉપયોગ કરે છે. મીઠું આપણા આહારનો એક અભિન્ન ભાગ છે.  પરંતુ આપણે  તે વધુ ખાવાનું શરૂ કરી રહ્યા છીએ.  જે આપણા સ્વાસ્થ્ય માટે હાનિકારક છે.  તેને ધ્યાનમાં રાખીને વિશ્વ આરોગ્ય સંગઠને નવી માર્ગદર્શિકા બહાર પાડી છે જેમાં લોકોને એક દિવસમાં માત્ર 5 ગ્રામ મીઠું પીવાની સલાહ આપવામાં આવી છે. 

સંગઠનનું કહેવું છે કે તેઓ તેમના ખાવામાં સામાન્ય કરતાં બમણા મીઠાનો ઉપયોગ કરી રહ્યા છે.  જેના કારણે લાખો લોકોનાં મોત નીપજ્યાં છે.  ડબ્લ્યુએચઓ ના ડેટા મુજબ, વિશ્વમાં મોટાભાગના લોકો લગભગ 9 થી 12 ગ્રામ મીઠાનું સેવન કરે છે.  પરંતુ જો મીઠાના સેવનની ભલામણ કરવામાં આવેલો સ્તર ઘટાડવામાં આવે તો વૈશ્વિક સ્તરે 2.5 મિલિયન મોતને અટકાવી શકાય છે   

સોડિયમ અને પોટેશિયમનું સંતુલન જરૂરી છે. વિશ્વ આરોગ્ય સંગઠને વિશ્વભરમાં સોડિયમ સ્તર માટે વૈશ્વિક સોડિયમ બેંચમાર્ક બનાવ્યો છે.  જે અંતર્ગત લોકોના જીવ બચાવવા 60 થી વધુ ફૂડ કેટેગરીમાં સોડિયમ લઈને નવા ધોરણો તૈયાર કરવામાં આવ્યા છે.  એવો આક્ષેપ કરવામાં આવ્યો છે કે બેંચમાર્ક 2025 સુધીમાં વૈશ્વિક મીઠાના વપરાશમાં 30 ટકાનો ઘટાડો કરશે.  

મીઠું અને સોડિયમ અંગે, આરોગ્ય નિષ્ણાતો માને છે કે સોડિયમ અને પોટેશિયમની તુલના ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ છે.  જો વ્યક્તિ ઓછા પોટેશિયમ સાથે સોડિયમનો વધુ વપરાશ કરે તો તે વ્યક્તિના સ્વાસ્થ્યને નુકસાન પહોંચાડે છે.  એટલું જ નહીં, જો ખોરાકમાં મીઠાની માત્રા વધારે હોય તો તે બ્લડ પ્રેશર, હ્રદયરોગ અને સ્ટ્રોકનું જોખમ વધારે છે.  આટલું જ નહીં, તે હાડકાંને પણ નબળા બનાવે છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

મીઠાનું સેવન પણ જરૂરી છે …                  આપણે બધા જાણીએ છીએ કે તંદુરસ્ત પ્લાઝ્મા બનાવવા અને નર્વસ સિસ્ટમને સ્વસ્થ રાખવા માટે મીઠાનું સેવન કરવું જરૂરી છે.  પરંતુ કેટલાક પ્રોસેસ્ડ ફૂડમાં તેનું સેવન કરવાથી શરીરમાં મીઠાની માત્રા વધી શકે છે.  પ્રોસેસ્ડ ફૂડ, પેકેજ્ડ ફૂડ, ડેરી અને માંસ, મસાલા અને મીઠું જેવા ફૂડ કેટેગરીમાં વધુમાં વધુ મીઠાની માત્રા હોય છે.

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!