આ ઉપાયથી તમારું ઓક્સિજન લેવલ હંમેશા 100 રહેશે

આજની જીવનશૈલી માટે ખુલ્લા શ્વાસ લેવાનું ખૂબ મહત્વનું છે. થોડીવાર ઉંડા શ્વાસ લેવાથી તાણ અને અસ્વસ્થતા દૂર થાય છે. લાંબા અને ઉંડા શ્વાસ લેવાની કસરત ફેફસાંને મજબૂત બનાવે છે.

આજકાલ લોકો કોરોના વાયરસને કારણે તેમના ફેફસાંની તંદુરસ્તી વિશે વધુ જાગૃત થયા છે. પ્રાણાયામ ફેફસાની તંદુરસ્તી માટે એક ખૂબ જ મહત્વની કસરત છે. જ્યારે આપણે લાંબા શ્વાસ લેવાને બદલે ટૂંકા શ્વાસ લઈએ ત્યારે શ્વસનતંત્ર પર તેની ખરાબ અસર પડે છે.

 ઉંડા શ્વાસ શું છે?

જ્યારે તમે નાકમાંથી હવા શ્વાસ લો અને પછી ધીમે ધીમે અથવા ઝડપથી પેટ ઢીલું કરો ત્યારે શ્વાસ બહાર આવે છે.  આને ઉંડા શ્વાસ કહે છે. આ કસરત ફેફસાંની અંદર હવાને સારી રીતે ભરે છે. જે તેને વધારે ઓક્સિજન આપે છે. 

પ્રાણાયામ ફક્ત ઉંડા શ્વાસ પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરે છે.  કપાલભાતિ, અનુલોમ વિલોમ પ્રાણાયામ એ પણ એક પ્રાણાયામ છે જે એક ઉંડા શ્વાસ લઈને શ્વાસ પ્રણાલીને મજબૂત કરે છે. ફેફસાંને મજબૂત કરવા માટે આ શ્રેષ્ઠ કસરત છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

પ્રાણાયામના ફાયદા

પ્રાણાયામ ફેફસાંમાં લાંબા સમય સુધી ઓક્સિજન રાખે છે, જેથી ઓક્સિજન શરીરના અવયવોને સારી રીતે પહોંચે.  પ્રાણાયામ ઓક્સિજન સારી રીતે મેળવીને ફેફસાંને સ્વસ્થ અને અન્ય અવયવોને સ્વસ્થ રાખે છે. ઉંડા શ્વાસ લેવાથી ઘણા વધુ ફાયદા થાય છે.

તણાવ ઓછો થાય છે

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

પ્રાણાયામ તાણ ઘટાડવાનો એક સારો એવો માર્ગ પણ છે. શ્વાસ લેવાથી અને શ્વાસ બહાર કાઢવાથી તાણ ઓછું થાય છે. ઉંડા શ્વાસ લેવા માટે તમે કોઈપણ પ્રાણાયામ કરી શકો છો. તે શરીર અને મન બંનેને સ્વસ્થ રાખવામાં મદદ કરે છે.

 

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!