આ 5 પ્રાણાયામથી ફેફસાંઓ કરો મજબૂત, કોઈ દિવસ નહીં પડે શ્વાસની તકલીફ..

કોરોના વાયરસ જે આખા વિશ્વને પાયમાલ કરી રહ્યો છે તે દેશને પણ પાયમાલ કરી રહ્યો છે.  છેલ્લા કેટલાક દિવસોમાં દરરોજ લાખથી વધુ કેસ નોંધાય છે, આ જ કારણ છે કે દેશ આરોગ્યની કટોકટી સાથે સંઘર્ષ કરી રહ્યો છે. કોરોના વાયરસની બીજી તરંગ સૌથી ભયાનક બની ગઈ છે, જેની ઘણા અવયવો, ફેફસાં પર ગંભીર અસર પડે છે.

કોરોના વાયરસ શ્વસન માર્ગના ઉપલા અને નીચલા ભાગોને ગંભીર નુકસાન પહોંચાડે છે,જેનાથી ફેફસામાં ગંભીર સમસ્યાઓ થાય છે. જ્યારે વાયરસ તમારા શરીરમાં પ્રવેશ કરે છે, ત્યારે તે શ્વસન માર્ગ સુધી પહોંચે છે જે સોજો અને કળતરનું કારણ બને છે તેથી દરેકને ઘરે રહેવા અને સ્વસ્થ રહેવા માટે વધુને વધુ ચેતવણી આપવાની જરૂર છે. જ્યારે યોગ્ય આહાર અને કસરત આપણા શરીર અને મનને સ્વસ્થ રાખે છે, ત્યારે  વાયરસથી સૌથી વધુ નુકસાન થયેલી શ્વસનતંત્રને મજબૂત બનાવવું પણ મહત્વપૂર્ણ છે. તેથી, તમે તમારા શ્વસનતંત્રને કેવી રીતે મજબૂત કરી શકો છો? ખૂબ સામાન્ય પરંતુ અસરકારક શ્વાસ લેવાની કસરતો કરીને.  

દરરોજ લાખો લોકોને કોરોના વાયરસથી ચેપ લાગી રહ્યો છે.  બીજી બાજુ, હજારો લોકો જીવ ગુમાવી રહ્યા છે. સ્થિતિ એવી છે કે ન તો હોસ્પિટલનો બેડ છે અને ન તો ઓક્સિજન.  તે જ સમયે, કબ્રસ્તાનમાં લાંબી કતારો જોવા મળી રહી છે.  આવી સ્થિતિમાં, કોરોના વાયરસના નિયમોનું પાલન કરવું ખૂબ જરૂરી છે.  ફેફસાંની પણ કાળજી લો.

નાડી શોધન મુદ્રાનો ફાયદો

આ આસનનો પ્રભાવ ફક્ત ફેફસાં પર જ જોવા મળતો નથી, પરંતુ તે તમને ચિંતામાંથી મુક્તિ આપવાનું પણ કામ કરે છે.  આ સિવાય તે શરીરને શુદ્ધ પણ કરે છે. તે શરીરને શુદ્ધ પણ કરે છે. તે તમારા શરીરને સ્વસ્થ પણ રાખે છે. તો અહીં છે નાડી શોધન આસનની રીત. 

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

આ મુદ્રા માટે તમારે જમીન પર ચોકડી મારી બેસવું પડશે. પછી ધીમે ધીમે શ્વાસ લો અને મુક્ત કરો. પછી તમારા જમણા નસકોરાને તમારા જમણા હાથના અંગૂઠાથી બંધ કરો અને તમારા બીજા હાથને તમારા ઘૂંટણ પર રાખો. પછી તમારા નાકની ડાબી બાજુથી શ્વાસ લો અને જમણી નસકોરુંને જમણી બાજુથી આંગળીથી દબાવીને શ્વાસ બહાર કાઢો.  પ્રક્રિયાને એક પછી એક બંને નાસિકાઓ સાથે પુનરાવર્તન કરો.

ઉજ્જયી શબ્દનો અર્થ  થાય છે વિજયી 

આ શબ્દ સંસ્કૃત ભાષામાંથી આવ્યો છે. શ્વસનતંત્ર સાથે જોડાયેલ, આ આસન તમને ધ્યાન કેન્દ્રિત કરવામાં અને તાણને દૂર કરવામાં પણ મદદ કરે છે. તે તમારા શરીરનું તાપમાન પણ નિયંત્રિત કરે છે અને ખાતરી કરે છે કે તમારા ફેફસાં યોગ્ય રીતે કાર્ય કરી રહ્યા છે. ચાલો જાણીએ કે ઉજ્જયી પ્રાણાયામ કેવી રીતે કરવું.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

આ માટે, સૌ પ્રથમ કોઈપણ ધ્યાનની સ્થિતિમાં આરામદાયક જગ્યાએ બેસો અને તમારી આંખો બંધ કરો. હવે એક ઊંડો શ્વાસ લો અને અનુભવો કે હવા તમારી વિન્ડ પાઈપમાંથી આવી રહ્યો છે.

આ પછી, જ્યારે તમને શ્વાસ લેવામાં આરામદાયક લાગે છે, ત્યારે તમારા વિન્ડ પાઈપને થોડી સાંકડી બનાવો. દરમિયાન, તમે શ્વાસનો અવાજ સાંભળશો. પછી તમે મોંઢાને બદલે નાક દ્વારા શ્વાસ લેવાનું શરૂ કરો

આ પછી, તમે તમારા ફેફસાંમાં શ્વાસ લો અને થોડા સમય માટે રોકો અને પછી છોડો, આ રીતે, ઉજ્જયી પ્રાણાયામ મુદ્રા પૂર્ણ થશે.

એબ્ડોમીનલ બ્રિથિંગ

આ આસન તમારા શરીરમાં પૂરતા પ્રમાણમાં ઓક્સિજન પહોંચાડે છે. એબ્ડોમીનલ બ્રિથિંગ હૃદયના ધબકારાને ધીમા કરે છે અને તમારા બ્લડ પ્રેશરને નિયંત્રણમાં રાખે છે. આ સિવાય તે સ્ટ્રેચિંગને સરળ બનાવે છે અને તનાવથી મુક્તિ આપે છે.  

એબ્ડોમીનલ બ્રિથિંગ લેવાની પ્રક્રિયા જાણો,   સૌ પ્રથમ, તમે તમારી પીઠ પર સૂઈ જાઓ. હવે તમે એક હાથ તમારી ડુંન્ટી પર અને બીજો હાથ તમારા હૃદય પર મૂકો. તમારા નાકમાંથી શ્વાસ લેવાનું શરૂ કરો અને જુઓ કે તમારું પેટ કેવું પ્રક્રિયા કરી રહ્યું છે.  હવે પેટની માંસપેશીઓનો ઉપયોગ કરીને મોં દ્વારા શ્વાસ છોડવાનું શરૂ કરો.

કપાલભાતિ પ્રાણાયામ

કપાલભાતિ પ્રાણાયામમાં, શ્વાસ બહાર કાઢવાની પ્રક્રિયા ઝડપી કરવામાં આવે છે. તે અનેક રોગોમાં ફાયદાકારક છે.  આ આસન લોહીને શુદ્ધ કરે છે. આ આસન કરવાથી ફેફસાં અને માંસપેશીઓ પણ મજબૂત રહે છે. તે કેવી રીતે કરવું તે જાણો. 

આ આસન કરવા માટે સૌ પ્રથમ તમારે પદ્માસનની સ્થિતિમાં બેસવું પડશે. આ મુદ્રામાં સૌથી અગત્યની બાબત એ છે કે તમારી કમર સીધી રાખો. હવે તમે તમારા નાકમાંથી શ્વાસ લેવાનું શરૂ કરો, જ્યારે પણ તમે શ્વાસ બહાર કાઢો ત્યારે ડુંટીને પેટની કરોડરજ્જુ તરફ ખેંચવાનું શરૂ કરો. ધ્યાનમાં રાખો કે આ સમયે તમારે ફટાફટ શ્વાસ બહાર કાઢવાનો  છે. તમે આ  પ્રક્રિયા એક સાથે 10 વખત કરી શકો છો.

 

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!