જો ઘરમાં હોય કોરોના દર્દી તો આટલું ધ્યાન જરૂરથી રાખજો, નહીંતર…….

જો તમે પણ કોરોના દર્દીની સંભાળ લઈ રહ્યા છો, તો પછી જાણો કે આ વાતાવરણમાં ચેપ લાગવાથી પોતે કેવી રીતે બચવું.

કોરોનાની બીજી લહેરને કારણે, આખા દેશમાં હજી પણ પરિસ્થિતિ એક જેવી છે. વધતા જતા કેસોને કારણે હોસ્પિટલોમાં દર્દીઓ માટે પથારી અને ઓક્સિજનની અછત ઉભી થઈ છે, સરકારે કોરોનાના હળવા લક્ષણોવાળા દર્દીઓને ઘરે એકાંતમાં સારવાર આપવાની સલાહ આપી છે. ઘરે એકાંતમાં રહેતા દર્દીઓની તેમના ઘરવાળા પર  સંપૂર્ણપણે જવાબદારી છે. સંભાળ રાખનાર તરીકે, દર્દીની સંભાળ રાખતી વ્યક્તિ માટે પોતાનું રક્ષણ કરવું પણ તે એક મોટો પડકાર છે.  જો તમે પણ કોરોના દર્દીની સંભાળ લઈ રહ્યા છો, તો પછી જાણો કે આ વાતાવરણમાં ચેપ લાગવાથી પોતાને કેવી રીતે બચાવવું.

જરૂર મુજબ માસ્ક પહેરો

વાયરસને દૂર રાખવા માટે એકાંત પૂરતું નથી.  જો તમારી ઘરે કોવિડ -19 દર્દી છે, તો ખાતરી કરો કે ઘરના દરેક વ્યક્તિ સ્વસ્થ ન થાય ત્યાં સુધી માસ્ક પહેરે. માસ્કને સ્પર્શ કરવાનું ટાળો અને દૂર કર્યા પછી તમારા હાથ ધોવા. 

તમારા હાથ ધોવા અને મોજા વાપરો

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

જો તમારી પાસે ઘરે કોવિડ -19 દર્દી છે, તો તમે દર્દીના સંપર્કમાં પણ આવી શકો છો, જેમ કે ખોરાક આપવો, દવાઓ આપવી અથવા ઓક્સિજનના સ્તરને મોનિટર કરવામાં મદદ કરવી, વગેરે. ગ્લોવ્ઝ પહેરીને અને તમારા હાથને સારી રીતે ધુઓ.  તમારા ચહેરા એટલે કે આંખો, નાક અને મોંને સ્પર્શ કરવાનું પણ ટાળો,

વાસણો અલગ રાખો.

જો ઘરમાં કોવિડ -19 દર્દી હોય તો તેને ખવડાવવા પ્લેટ અને ગ્લાસનો ઉપયોગ કરીને ફેંકી દો અને જો તમે ઘરના કોઈ વાસણમાં ભોજન પીરસો છો, તો દર્દી દ્વારા ઉપયોગમાં લેવામાં આવતા વાસણો અલગ રાખો અને   ધોતી વખતે પણ તેને અન્ય વાસણોથી અલગ રાખો. આ માટે, એક અલગ વોશિંગ સાબુનો ઉપયોગ પણ કરો.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

ઘર સાફ રાખો

ખાતરી કરો કે તમે તમારા ઘરને સાફ અને જંતુનાશક રાખો છો. ખાસ કરીને વારંવાર લેપટોપ, રિમોટ્સ, સ્વીચબોર્ડ્સ જેવા ફ્લોરને કે જેને તમે વારંવાર સ્પર્શ કરો છો. 

જો એક જ બાથરૂમ હોય.

જો તમે કોરોનાના દર્દી સાથે સમાન બાથરૂમનો ઉપયોગ કરી રહ્યાં છો, તો પછી દર્દીના બાથરૂમમાં જતાં પહેલાં તમારું રૂટિન પૂર્ણ કરવાનો પ્રયાસ કરો. જો તમે અથવા ઘરના કોઈ સભ્ય દર્દીના બાથરૂમનો ઉપયોગ કર્યા પછી બાથરૂમનો ઉપયોગ કરે છે, તો પહેલા બાથરૂમને સારી રીતે સાફ કરો અને પછી તેનો ઉપયોગ કરો. આ દર વખતે કરવું મહત્વપૂર્ણ છે જેથી તમે સુરક્ષિત રહી શકો.

દર્દીની વસ્તુઓ અલગ રાખો.

કોઈની સાથે દર્દીના રૂમાલ, સાબુ, વાસણો, કપડા અને જરૂરી ચીજોને મિક્સ ન કરો. દર્દીના કપડા ધોતા પહેલા માસ્ક અને ગ્લોવ્ઝ પહેરો. ઉપરાંત, ડેટોલ અને સેવલોન જેવા  કોઈપણ એન્ટિબાયોટિક પ્રવાહીનો ઉપયોગ કરવાની જરૂર છે.  જો તમે વોશિંગ મશીનમાં કપડા ધોતા હોવ તો, અંતે મશીનને સેનિટાઇઝ કરવાનું ભૂલશો નહીં. 

જો એક જ રૂમમાં હો તો …

ઘરમાં જગ્યા ન હોવાને કારણે ઘણા લોકોને કોરોના દર્દી સાથે એક જ રૂમમાં રહેવું પડે છે અને તેમની સંભાળ લેવી પડે છે.  આ માટે, તે જરૂરી છે કે તમે તેમની પાસેથી ઓછામાં ઓછા 6 ફૂટનું અંતર જાળવશો. રૂમની બારીઓ અને દરવાજા ખુલ્લા રાખો. તમારા ચહેરા પર બધા સમયે ડબલ માસ્ક અને ગ્લોવ્ઝ પહેરો. મોજા પહેર્યા હોવા છતાં, સમયાંતરે તમારા હાથને સાબુથી ધોઈ લો અને તેને સ્વચ્છ રાખો જેથી તમે ચેપ લાગવાનું ટાળી શકો.

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!