આયુષ ઉકાળો પીવાથી 3 દિવસમાં ઠીક થઇ જાય છે કોરના દર્દી?

કોરોનાની બીજી તરંગથી બચવા માટે સોશ્યલ મીડિયા પર વિવિધ પ્રકારની માહિતી શેર કરવામાં આવી રહી છે.  આમાંની ઘણી એવી બાબતો છે કે જેના વિશે નિષ્ણાતો પણ અજાણ હોય  છે. આનો અર્થ એ છે કે વાઇરલ સંદેશાઓમાં વારંવાર ગેરમાર્ગે દોરી માહિતી આપવામાં આવે છે.  

આવો જ એક સંદેશ વાયરલ થઈ રહ્યો છે.  જેમાં એવો દાવો કરવામાં આવી રહ્યો છે કે ‘આયુષ ઉકાળો’ પીવાથી કોરોના દર્દી ત્રણ દિવસમાં ઠીક થઈ જાય છે. આપને જણાવી દઈએ કે ભારત સરકારનું આયુષ મંત્રાલય પણ લોકોને ઉકાળો પીવાની સલાહ આપી રહ્યું છે, જેના કારણે લોકોનો આ સંદેશ સાચો લાગે તેવી સંભાવના છે.

વાયરલ પોસ્ટમાં શું છે?

સોશ્યલ મીડિયા પરની એક પોસ્ટમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે એક બાઉલમાં તુલસીનો પાઉડર 30 ગ્રામ, કાળા મરી 20 ગ્રામ, 30 ગ્રામ સૂંઠ અને 20 ગ્રામ તજ મિક્સ કરીને ઉકાળો.  આ પોસ્ટમાં એમ પણ કહેવામાં આવ્યું છે કે આ વિશેષ ઉકાળાનો પ્રયોગ આયુષ મંત્રાલયે 6000 કોરોના દર્દીઓ પર કર્યો હતો, જેમાંથી 5989 દર્દીઓ ફક્ત 3 દિવસમાં નેગેટિવ થઈ ગયા છે.

સત્ય શું છે

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

લોકોને આ ભ્રામક સમાચારથી વાકેફ કરવા ભારત સરકારના પ્રેસ ઇન્ફર્મેશન બ્યુરો (પીઆઈબી) એ ટ્વીટ કર્યું છે.  પીઆઈબી ફેક્ટ ચેકએ ટ્વીટ કર્યું: “સોશ્યલ મીડિયા પર શેર કરેલી પોસ્ટમાં દાવો કરવામાં આવી રહ્યો છે કે કોરોનાથી ચેપગ્રસ્ત વ્યક્તિ ‘આયુષનો ઉકાળો’ પીને ત્રણ દિવસમાં સ્વસ્થ થઈ શકે છે.”  આ દાવો ભ્રામક છે.

ઉકાળો પીવો આપણા આરોગ્ય માટે ફાયદેમંદ છે. તેથી માત્ર રોગપ્રતિકારક શક્તિ વધારવા માટે આયુષ મંત્રાલયે ‘આયુષ ઉકાળો’ પીવાની સલાહ આપી છે.

 

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!