ઘરમાં ઘુમાડાની જેમ ફેલાઈ શકે છે કોરના વાયરસ ઈન્ટરનેશનલ હેલ્થ એક્સપર્ટની ચેતવણી

ભારતમાં કોરોના વાયરસથી સંક્રમિત લોકોની સંખ્યા વધી રહી છે. દરમિયાન આંતરરાષ્ટ્રીય આરોગ્ય નિષ્ણાતોએ ચેતવણી આપી છે કે ભારતમાં ફેલાયેલી બીજી લહેર એ  ઍયરબોર્ન વાયરસ છે.  જો કે તેમણે સ્પષ્ટતા કરી કે હવાયુક્ત હોવાનો અર્થ એ નથી કે શ્વાસ લેવાથી હવા દ્વારા વાયરસ ફેલાય છે.

જો કે, યુનાઇટેડ સ્ટેટ્સ સેન્ટર્સ ફોર ડિસીઝ કંટ્રોલ (સીડીસી) એ શુક્રવારે કોરોનાવાયરસ રોગના ફેલાવા અંગે નવી સલાહ આપી અને કોવિડને માનવ શરીરમાં પહોંચવા માટેના ત્રણ રસ્તા બતાવ્યા.  સીડીસીએ જણાવ્યું હતું કે વાયરસ મુખ્યત્વે શ્વાસોશ્વાસ, ભેગા થવા અને સ્પર્શ દ્વારા ફેલાય છે.  પરંતુ નવા સંશોધનમાંથી જાણવા મળ્યું છે કે જો હવામાં કોરોના વાયરસના ટીપાં હોય તો તે શ્વાસ લેતા જ શરીરમાં પ્રવેશી શકે છે અને તમને ચેપ લગાવે છે.

સંશોધનકારો કહે છે કે સૌથી મોટો જોખમ સંક્રમિત વ્યક્તિથી ત્રણથી છ ફૂટની રેન્જમાં રહેવામાં છે. કારણ એ છે કે આ કોરોના કણો ખૂબ નાના હોય છે અને શ્વાસ લેતી વખતે સામે વાળામાં ચેપ લગાવી શકે છે. નિષ્ણાતો જણાવે છે કે શ્વાસ લેતા, બોલતા, ગાવામાં, કસરત કરતી વખતે, ખાંસી, છીંક આવે આ બધી ક્રિયા દરમિયાન શ્વાસ છોડતી વખતે વાયરસ ફેલાય છે.

આનો અર્થ એ છે કે આ રોગ એક વ્યક્તિથી બીજાને બંધ રૂમમાં અથવા વિસ્તારમાં વધારે ફેલાય છે. સીડીસીએ એમ પણ જણાવ્યું હતું કે આપણને મોટા કણોથી વધારે ભય નથી, કેમ કે હવા થોડી સેકંડમાં ઓછી થઈ જાય છે પરંતુ ઓછા વજનના નાના કણો હવામાં તરતા રહે છે.

“એરબોર્નનો અર્થ એ નથી કે વાયરસ હવામાં છે અને તે તમને શ્વાસથી ચેપ લગાવે છે,” મેક્સ હેલ્થ કેરના ડો. રોમલ ટીકુએ  કહ્યું.  એરબોર્ન એટલે કે જો કોઈ નાના ઓરડામાં કોવિડ -19 પોઝિટિવ વ્યક્તિ હોય અને તે રૂમમાં રહેલી વ્યક્તિને ખાંસી હોય તો, એયરોસોલ 30 મિનિટથી 1 કલાક સુધી હવામાં રહી શકે છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

 

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!