જાણી લો કોરનામાં ઈમ્યૂનિટી માટે કેટલા દિવસ સુધી લઈ શકાય વિટામિન D3 અને મલ્ટીવિટામિન્સ, નહીં તો ગંભીર પરિસ્થિતિ નો ભોગ બની શકો છો

લોકો કોરોના વાયરસની બીજી લહેરથી પરેશાન છે, લોકો તેનાથી બચવા માટે તમામ સંભવિત પગલા લઈ રહ્યા છે.  પરંતુ શું તમે જાણો છો કે કોરોના ટાળવાના ચક્રમાં વિટામિન ડી 3, કેલ્શિયમ, જસત અને મલ્ટિવિટામિન્સ લેવાનો એક કોર્સ હોય છે.  જો તમે તેનું પાલન ન કરો તો તે તમારા માટે હાનિકારક બની શકે છે.  તેથી તમે પણ જાણો છો કે આ દવાઓનો કોર્સ શું છે.

ડો. નવીન ગર્ગ પીજીઆઈ લખનૌના કાર્ડિયોલોજિસ્ટએ ઇમ્યુનિટી બૂસ્ટર વિશે વાત કરતાં કહ્યું, “લોકોને જાણવાની જરૂર છે કે વિટામિન સી અથવા ડી કે પછી મલ્ટિ-વિટામિનનો એક મહિનાનો કોર્સ છે.”  એટલું જ નહીં, ઝીંકનો વધુ પડતો ઉપયોગ નુકસાનકારક પણ હોઈ શકે છે.  તેમણે કહ્યું કે મલ્ટિ-વિટામિન્સ માત્ર એક મહિના માટે લેવો જોઈએ.  અન્યથા તે શરીરના વિવિધ ભાગો માટે હાનિકારક છે.  

આ ઉપરાંત, જે લોકો રોગપ્રતિકારક શક્તિ વધારવાના ચક્ર દરમિયાન જરૂરી કરતા વધારે ચ્યવનપ્રાશ ખાતા હોય છે તેમને ડાયાબિટીઝ અને હ્રદયરોગનું જોખમ વધી શકે છે.  ધ્યાનમાં રાખો, આપણે કોઈ ચોક્કસ સમયગાળા કરતા વધારે સમય માટે ઇમ્યુનિટી બુસ્ટર નો ઉપયોગ ન કરવો જોઈએ. 

જાણો તે કેટલા દિવસો સુધી લઈ શકાય છે

ઝીંક -મહત્તમ 15 દિવસ

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

મલ્ટી વિટામિન – મહત્તમ 1 મહિનો

દિવસમાં એક વખત ઉકાળો જ્યારે શરદીનાં લક્ષણો દેખાય ત્યારે

વિટામિન ડી 3 – 60k નો એક ડોઝ  મહિનામાં ચાર વાર, પછી મહિનામાં એક વખત અથવા ડોકટરની સલાહ પ્રમાણે

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

કેલ્શિયમ – ડોક્ટરની સલાહ પર વધુમાં વધુ એક મહિનો

વિટામિન સી – એક મહિનો.  

અત્યાર સુધી થયેલા સંશોધનથી સાબિત થયું છે કે ભારતમાં વિટામિન એ, ડી અને ઇ ના ઓવરડોઝનું જોખમ સાબિત થયું છે, પરંતુ અન્ય વિટામિન્સના ઓવરડોઝનો  હજી અભ્યાસ કરવામાં આવ્યો નથી.  કોરોના સમયગાળામાં, વિટામિનની માત્રા વધારે હોવાને કારણે, ઘણા દર્દીઓમાં ઘણી સમસ્યાઓ હોય છે. આવી સ્થિતિમાં, લોકોમાં યકૃત, બ્લડ સુગર અને હાર્ટને લગતી વધુ સમસ્યાઓ જોવા મળી.

બાળરોગવિજ્ઞાનીઓ કહે છે કે બાળકોને મલ્ટીવિટામિન્સ આપતી વખતે સાવચેત રહેવું જોઈએ. ડોક્ટરની સલાહ વિના બાળકોને કોઈપણ પ્રકારનું સપ્લીમેન્ટ્સ ન આપો. કેલ્શિયમ અને મલ્ટિવિટામિન્સ તેમની પ્રતિરક્ષા વધારવા માટે એક મહિના સુધી આપી શકાય છે, પરંતુ જો આ કરતાં વધુ આપવામાં આવે તો સારા કરતાં વધુ નુકસાન કરી શકે છે.

ડો. ગર્ગના જણાવ્યા મુજબ, જો તમને કોવિડના કોઈ લક્ષણો નથી અને જો તમે વિટામિન સી સપ્લિમેન્ટ્સ લઈ રહ્યા હોવ તો પણ તેને લેવી જોઈએ નહીં.  તેના બદલે, તમે લીંબુ, નારંગી અથવા અન્ય સાઇટ્રિક ખોરાક જેવા કુદરતી સ્ત્રોતોનો વપરાશ કરીને તમારી પ્રતિરક્ષા વધારી શકો છો.  આ રીતે, તમે શાકભાજી, કઠોળ વગેરે ખાવાથી તમારા શરીરમાં આવશ્યક ખનિજો અને વિટામિન મેળવી શકો છો.

 

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!