આ શાક ખાશો તો બીપી અને સાંધાના દુઃખાવા બધું જ ગાયબ થઈ જશે

પાપડી અથવા વાલોડની શાકભાજી બધાના ઘરે તૈયાર થતું જ હશે, રીંગણ સાથે અને ક્યારેક ઊંધીયામાં. અને આને શાકભાજીની રાણી તરીકે પણ ઓળખવામાં આવે છે.  આ શાકભાજી દરેક ઘરે અલગ અલગ રીતે બનાવવામાં આવે છે.

વાલોડ પ્રોટીન, ફાઇબર, વિટામિન અને ખનિજોથી સમૃદ્ધ, વાળ ખરવા, વજન ઘટાડવા અને પાર્કિન્સન જેવા રોગોથી રાહત મેળવવા માટે અસરકારક સાબિત થઈ છે. લીલી શાકભાજીમાં વિટામિન એ, વિટામિન સી, કેલ્શિયમ અને આયર્ન હોય છે જે માથાની ચામડીના વાળ માટે ખૂબ ફાયદાકારક છે. 

પોટેશિયમ શાકભાજીમાં જોવા મળે છે, જે આપણા શરીરમાં હાઈ બ્લડ પ્રેશર ઘટાડે છે.  આ શાકભાજી હ્રદયરોગમાં રામબાણ છે. આ કારણ છે કે આ શાકભાજીનું સેવન બ્લડ પ્રેશરને નિયંત્રણમાં રાખે છે અને હૃદયને સ્વસ્થ રાખે છે. આ શાકભાજીમાં મેગ્નેશિયમ અને પોટેશિયમ હોય છે. જે રુધિરવાહિનીઓને આરામ કરવાનું કામ કરે છે. જેના દ્વારા હાઈ બ્લડ પ્રેશર નિયંત્રિત થાય છે.

મેગ્નેશિયમ અને પોટેશિયમથી ભરપૂર ખોરાક હાઈ બ્લડ પ્રેશરના દર્દીઓ માટે ફાયદાકારક છે. તો વાલોડનું શાક બી.પી.ના દર્દીઓ માટે પણ ફાયદાકારક છે. વાલોળનું નિયમિત સેવન રોગપ્રતિકારક શક્તિને વેગ આપે છે. વાલોળમાં એન્ટીઓકિસડન્ટોથી ભરપુર પોષક તત્વો હોય છે. શરીરની રોગપ્રતિકારક શક્તિને વેગ આપવા માટે એન્ટીઓકિસડન્ટો મહત્વપૂર્ણ છે.

વાલોડ મેંગેનીઝ અને કોપરથી સમૃદ્ધ છે, તે હાડકાંને નુકસાનથી બચાવે છે.  અને તે હાડકાંને મજબૂત બનાવે છે, એક સંશોધન મુજબ, મેંગેનીઝ અને કોપરનો અભાવ હાડકાં પર વિપરીત અસર કરે છે અને કેલ્શિયમના ઉત્સર્જનને વધારે છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

વાલોડના શાકભાજીમાં રહેલા રેસાને કારણે તેનું સેવન પાચનતંત્રને આરોગ્યપ્રદ રાખે છે.  અપચો જેવી સમસ્યાઓ પણ વાલોડથી દૂર થાય છે. જે લોકો કોલેસ્ટરોલથી પીડિત છે તેમના માટે પણ ખૂબ ફાયદાકારક છે. 

વાલોડ વિટામિન બી, ફોલેટ અને કેલ્શિયમ અને સેલેનિયમથી પણ સમૃદ્ધ છે.  આર્યનથી ભરેલું હોવાથી એ એનિમિયામાં પણ મદદગાર છે.  વાલોડ ખાવાથી શરીરમાં હિમોગ્લોબિન વધે છે.

આજના જમાનામાં વધતું વજન અને મેદસ્વીતા બહું મોટી સમસ્યા બની ગઈ છે, એવા સમયમાં કસરત કરવાની સાથે સાથે વાલોડ નું સેવન ખૂબ જ ફાયદેમંદ સાબિત થાય છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

એક કપ વાલોડમાં 187 કેલરી, 13 ગ્રામ પ્રોટીન અને 9 ગ્રામ રેસા(ફાઇબર) હોય છે.  તેથી તે વજન ઘટાડવામાં ઘણી મદદ કરે છે.  સ્વસ્થ આહાર મગજ માટે વધારે ફાયદાકારક છે.  શાકભાજી નિયમિતપણે ખાવાથી તમારું સ્વાસ્થ્ય સુધરે છે અને તમે જુવાન દેખાશો.

 

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!