આ રીતે વાત-પિત્ત-કફ કંટ્રોલ કરી લેશો તો ચામડીના તમામ રોગો મટી જશે

જાંબુડી રંગના ફળ ધરાવતું પીલુડીનું ઝાડ સંસ્કૃતમાં મેસ્વાક અને મરાઠીમાં હિરામોતી તરીકે ઓળખાય છે. પીલુડીના ઝાડનું ફળ જે સૌરાષ્ટ્ર-કચ્છમાં સૌથી વધુ ઉગે છે તે પેઢા મજબૂત કરવાની શક્તિ ધરાવે છે.

તેનું ફળ સૌ પ્રથમ મીઠું અને છેલ્લે સ્વાદમાં તીખું હોય છે.  પીલુડીનું ઝાડ ઘણા પક્ષીઓ માટે ખાસ કરીને નાઇટિંગલ માટે આશ્રયસ્થાન છે. કચ્છ પ્રદેશમાં પીલુડી નામનું એક સ્થાનિક વૃક્ષ છે.  આમ તો પીલુડીની ત્રણ પ્રજાતિઓ છે, પરંતુ કચ્છમાં બે જાતિઓ જોવા મળે છે.  એક મીઠી અને બીજી કડવી.  તેના પર વિવિધ રંગોના ફળ બેસે છે.

મીઠી પીલુડીનું ફળ પીળા મોતી જેવું લાગે છે. ખારા પિલુડીનું ફળ બુલબુલ પક્ષીનું પ્રિય ખોરાક છે.  કડવી પીલુડીનું ફળ સ્વાદમાં થોડું કડવું અને કદમાં નાનું હોય છે. ત્રીજી જાતમાં સફેદ ફળ લાગે છે. જે ભારતમાં બહુ સામાન્ય રીતે દેખાતા નથી.

પીલુડી એ એક જંગલી ઝાડ છે જે કુદરતી રીતે ઉગે છે.  તેનો પડછાયો ઘાટો હોય છે. આ ઝાડની થડ અને શાખાઓનો રંગ આછો પીળો હોય છે. સામાન્ય રીતે રેતાળ અને ઓછા વરસાદવાળા વિસ્તારોમાં થાય છે.

કડવી અને મીઠી પીલુડી તેના પાંદડાઓના આકાર દ્વારા ઓળખી શકાય છે. કડવી પીલુડીના પાંદડા ઘાટા લીલા અને નાના હોય છે, જ્યારે મીઠી પીલુડીના પાંદડા હળવા લીલા, સાંકડા અને લાંબા હોય છે.  પીલુડીના ફળને પીલુડા કહે છે.  તેને વીણવા અને ફળો ખાવાની એક જુદી જ કળા છે.  તે વીણવા પર નીચે આવે છે.  આથી આંસુઓને પીલુડા પણ કહેવામાં આવે છે. કચ્છીમાં તેને પીલુડી જાર કહેવામાં આવે છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

કચ્છના અનુભવી ખેડુતો પીલુડીના ઝાડ ઉપર ફૂલોથી ચોમાસા કેવી રીતે આવશે તેની આગાહી કરે છે. સ્થાનિક ખેડુતોનું માનવું છે કે જો ઝાડ ફૂલોથી આખું ઢંકાઈ જાય તો ચોમાસુ સારું રહેશે. આ વૃક્ષ બગીચામાં ઘણા સજીવોનો આધાર છે. જ્યારે ઉનાળામાં પાણીનો સ્ત્રોત ખતમ થઈ જાય છે, ત્યારે તે ખોરાક ઉપરાંત પક્ષીઓની પાણીની જરૂરિયાતને પૂર્ણ કરે છે.  

તેના પર ઉગેલા ફૂલોને લીધે, કુદરતી રીતે ઉપલબ્ધ મધનું પ્રમાણ પણ રહે છે.  ફળ આપનારા પીલુડીનાં ઝાડનાં બીજમાં એક પ્રકારનું તેલ હોય છે જે જામી ગયેલી સ્થિતિમાં હોય છે. આ તેલને ખાખણ કહેવામાં આવે છે. તે ખાવામાં વપરાતું નથી, પરંતુ તે સંધિવા માટે વપરાય છે.

પિલોડીમાં એક એવું કેમિકલ હોય છે જે દાંતને મજબુત કરે છે તેમ જ સડો થવા દેતું નથી. ભારતની એક ટૂથપેસ્ટ કંપનીએ તેના ઉત્પાદનમાં પીલુડીના રસાયણોનો ઉપયોગ કરવાનો દાવો કર્યો છે.  ગ્રીક ચિકિત્સકો પણ આ ઝાડની ડાળીઓને ટૂથપીક તરીકે વાપરવાની ભલામણ કરે છે. કચ્છમાં તે વિપુલ પ્રમાણમાં થતો હોવા છતાં, તેનો ટૂથપીક તરીકે ઉપયોગ થતો નથી.  કદાચ આ એક કારણ છે કે તે સ્વાદમાં કડવો કે તૂરો હોય છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

નિષ્ણાતો માને છે કે આ ફળમાં કેલ્શિયમનું પ્રમાણ વધુ છે.  ઉનાળામાં પીલુડા લુ થવાથી બચાવે છે.  મીઠું પીલુના ફળનો રસ સ્કર્વિ થવાથી બચાવે છે. કેટલાક લોકો મીઠી પીલુડીના પાનનો ઉકાળો કરીને ગોળ નાખીને પીવે છે. તેના કેટલાક પાંદડા ગરમ કરો અને તેને છાતી પર બાંધી દો. આમ કરવાથી શરદી મટે છે.

 પીલુડીના આખા છોડને ઉકાળો પીવાથી, એટલે કે તેના પંચાંગ નો ઉકાળો સવાર-સાંજ પીવાથી લોહી સાફ કરે છે અને ત્વચાના રોગો દૂર થાય છે, શરીર સ્વસ્થ બને છે. તેનો રસ લીવરના રોગોમાં ઉપયોગી છે. પીલુડીને કાળી પોપટી પણ કહેવામાં આવે છે. તેના પાંદડાનું શાક સંધિવા, હરસ, બળતરા, ઝાડા, ચામડીના રોગો અને પીઠના દુખાવામાં થતી સારવારમાં ફાયદાકારક છે. 

પીલુડી એક જાતીયશક્તિ વધારનાર છે. તે ગરમ નથી કે ઠંડુ પણ  નથી. આ વૃક્ષ આર્થિક રીતે ફાયદાકારક ન પણ હોઈ શકે, પરંતુ પર્યાવરણનું સંતુલન જાળવવામાં તે ખૂબ ઉપયોગી છે. તે ખારા માટીના ધોવાણને અટકાવે છે સાથે વન્યપ્રાણીઓને પણ સુરક્ષિત કરે છે.

 

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!