99% લોકો નથી જાણતા દવા વગર શરદી, ઉધરસ, ગળાના દુ:ખાવા અને દાંતના રોગોનો આ 100% અસરકારક ઉપચાર

લીંબુ કુદરતી ઉર્જાનો સ્ત્રોત માનવામાં આવે છે.  તેમાં હાજર ઘણા તત્વો શરીરને શક્તિશાળી બનાવે છે.  આરોગ્ય માટે ફાયદાકારક લીંબુમાં વિટામિન સી, વિટામિન બી, પ્રોટીન અને કાર્બોહાઈડ્રેટ જેવા ઘણા તત્વો પણ હોય છે. હાલ ગરમીની સીઝન છે અને મોટાભાગના લોકો ઉનાળામાં લીંબુ પાણી અથવા લીંબુનો સોડા પીવાનું પસંદ કરે છે. 

લીંબુમાં ઘણાં વિટામિન અને ખનિજો હોય છે જે આપણને ઉનાળામાં ઠંડક અનુભવ કરાવે છે. તો ચાલો જાણીએ લીંબુનું સેવન કરવાના ફાયદાઓ વિશે.

સામાન્ય હૂંફાળા પાણીમાં લીંબુ નાંખીને તેનું નિયમિત સેવન કરવાથી શરદી, ખાંસી અને ગળાને લગતી બીમારીઓ થતી નથી.  આનું કારણ છે કે લીંબુમાં હાજર સાઇટ્રિક એસિડ તમારા ગળામાં કોઈપણ પ્રકારના ચેપને વિકસિત થવા દેતું નથી.

લીંબુમાં વિટામિન સી વધુ હોય છે જે શરીરની પ્રતિરક્ષા વધારવામાં મદદ કરે છે. સવારે ખાલી પેટ પર લીંબુ પાણી પીવાથી રોગ પ્રતિકાર વધે છે. ઉનાળાની ઋતુમાં લીંબુની આ ગુણવત્તા સૌથી મહત્વપૂર્ણ બને છે.

જો તમે ગરમીથી કંટાળ્યા પછી તમારા શરીરને કાયાકલ્પિત કરવા માંગતા હો, તો લીંબુનું શરબત એ રામબાણ સારવાર છે.  દરરોજ સવારે લીંબુનું સેવન કરવાથી શરીરને તાજગી મળે છે.  લીંબુ પાણી મૂડ પણ સુધારે છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

અડધું લીંબુ કાચા દૂધમાં પલાળી નાખો અને તેને ત્વચા પર હળવા હાથથી ઘસો અને પછી ત્વચાને ઠંડા પાણીથી ધોઈ લો.  આ ત્વચાને નરમ અને રંગ સાફ બનાવે છે. લિંબુનું પાણી અળાઈઓ પર લગાવવાથી ફાયદો થાય છે. લીંબુના રસથી માથાની માલિશ કરવાથી માથામાં ખંજવાળ સમાપ્ત થાય છે.

ઘણા લોકોને સામાન્ય રીતે પાચનની સમસ્યા હોય છે.  લીંબુને નવશેકા પાણીમાં નાખી પીવાથી પાચનની સમસ્યા થતી નથી.  આ પાણી દરરોજ સવારે પીવું જોઈએ.  લીંબુનો રસ નવશેકું પાણી સાથે મેળવી લેવાથી શરીરમાંથી ઝેરી પદાર્થો નીકળી જાય છે. લીંબુમાં વિટામિન સી ભરપુર માત્રામાં હોય છે. 

વિટામિન સીની ઉણપને કારણે ‘સ્કર્વી’ નામનો રોગ થાય છે. લીંબુના નિયમિત સેવનથી આ રોગથી બચી શકાય છે.  દરરોજ સવારે લીંબુનો રસ નવશેકા પાણી સાથે પીવાથી કિડનીમાં પથરી નહીં થાય. તેની અંદરની સાઇટ્રિક એસિડ શરીરની અંદર પત્થરોની રચના કરવાની મંજૂરી આપતી નથી.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

અઠવાડિયામાં એક વાર હૂંફાળા પાણીમાં લીંબુનો રસ અને સંચળ મિક્ષ કરી પીવાથી આંતરડા સાફ થાય છે. લીંબુના રસમાં મધ અને કાળા મરીનો પાવડર મેળવી પીવાથી હેડકી બંધ થાય છે.  દરરોજ સવારે લીંબુ ખાવાથી ત્વચામાં ચમક આવે છે. દરરોજ લીંબુ પાણી લેવાથી ચહેરાના ડાઘ દૂર થાય છે.  

વધતી ઉંમર સાથે કરચલીઓ પણ ઓછી થઈ શકે છે.  લીંબુ પાણી ચમકતી ત્વચા માટે ખૂબ મદદગાર છે. લીંબુમાં વિટામિન સી હોય છે. અને વિટામિન સી શરદીને દૂર કરવા માટે કામ કરે છે.  જો તમને શરદી લાગે છે, તો એક ચમચી લીંબુના રસમાં થોડું મધ અને આદુનો રસ મેળવીને પીવો. આ મિશ્રણ પીવાથી બંધ નાક ખુલશે અને શરદીનો અંત આવશે. 

તાવમાં લીંબુનું શરબત પીવાથી તાવમાં રાહત મળે છે હકીકતમાં, લીંબુમાં એન્ટીઓકિસડન્ટ ગુણ હોય છે, જે તાવ ઘટાડવાનું કામ કરે છે. 

વજન વધવાથી પીડિત લોકોએ લીંબુનો ઉપયોગ કરવો જોઈએ.  લીંબુમાં હાજર પેક્ટીન ફાઈબર શરીરને ભૂખ નથી લાગવા દેતું. જેના કારણે તે વ્યક્તિ સમય વગર નાસ્તો ખાતો નથી. જે વજન નિયંત્રિત કરવામાં મદદ કરે છે.

દરરોજ સવારે ખાલી પેટ પર એક ગ્લાસ પાણીમાં લીંબુના રસનું મિશ્રણ પીવાથી પેટના તમામ પ્રકારના રોગો મટે છે.  લીંબુ નખ સાફ કરવામાં પણ મદદગાર છે.  લીંબુના રસમાં નખ નાખવાથી નખની પીળાશ પણ દૂર થાય છે.

જો તમારા દાંત પીળા છે તો દાંત પર લીંબુનો રસ લગાવો, દાંત પર લીંબુનો રસ લગાવવાથી દાંતની પીળાશ દૂર થાય છે અને દાંત સંપૂર્ણ સફેદ થઈ જાય છે. આ સિવાય લીંબુના પાણીથી કોગળા કરવાથી મોંની દુર્ગંધ દૂર થાય છે. લીંબુના ફાયદાઓ ડાયાબિટીઝ સાથે સંકળાયેલા છે અને લીંબુનો રસ પીવાથી શરીરમાં સુગરનું પ્રમાણ વધતું નથી. તેથી ડાયાબિટીસ વાળા લોકોએ દરરોજ એક ચમચી લીંબુનો રસ પીવો જોઈએ.

 

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!