જો શરીરમાં જોવા મળે આ લક્ષણો તો હોઈ છે ઑક્સીજનની કમી, હાલ જ કરો આ 100% અસરકારક ઉપાય

ઓક્સિજનને લઈને આ દિવસોમાં ઘણી ચિંતા છે.  આવી સ્થિતિમાં, આપણે સૌ પ્રથમ ઓક્સિજનનું સ્તર જાણવું જોઈએ.  દેશ અચાનક ઓક્સિજનના અભાવથી પીડાઈ રહ્યો છે અને હોસ્પિટલમાં સારવાર છતાં દર્દીઓ પોતાનો જીવ ગુમાવી રહ્યા છે. 

આજે અમે આવા લોકોને એ વિશે જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ કે કયા લક્ષણો હોવા પર ઓક્સિજનનું સ્તર ઓછું હોય છે અને તેમને ક્યારે હોસ્પિટલમાં જવું જોઈએ. તો ચાલો જાણીએ જ્યારે ઓક્સિજનનું સ્તર ઓછું હોય ત્યારે તેના લક્ષણો શું હોય છે.

ડોક્ટરોના જણાવ્યા મુજબ આ વાયરસને કારણે ઓક્સિજનનું સ્તર ઝડપથી ઘટતું જાય છે.  જો ચેકઅપમાં તમારું ઓક્સિજનનું સ્તર 94 થી 100 ની વચ્ચે છે, તો તે તમારા સ્વસ્થ્ય હોવાના સંકેત છે.  જ્યારે ઓક્સિજનનું સ્તર 94 ની નીચે આવે છે, ત્યારે તે હાયપોક્સિમિઆને ઉત્તેજીત કરી શકે છે, જે ઘણી સમસ્યાઓ તરફ દોરી શકે છે. 

જો ઓક્સિજન સ્તર 90 ની નીચે આવે તો તે દર્દીઓ માટે સમસ્યા ગંભીર છે.  દર્દીને તાત્કાલિક હોસ્પિટલમાં દાખલ કરવાની સલાહ આપવામાં આવે છે.

95 થી ઉપર ઓક્સિજનનું સ્તર હોવું સારું માનવામાં આવે છે.  જો તે 91-94 ની વચ્ચે છે, તો સતત માહિતી રાખવી જરૂરી છે.  પરંતુ જ્યારે ઓક્સિજનનું સ્તર 91 ની નીચે જાય છે, ત્યારે ડોક્ટરની મદદ લેવી જોઈએ. ડોકટરોના જણાવ્યા મુજબ, ઘરે કરવામાં આવતી ઓક્સિજન થેરેપી એ ઓક્સિજનના સ્તરમાં વધારો કરવામાં ઉપયોગી થઈ શકે છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

ઓક્સિજન સ્તર ઓછું થવાના લક્ષણો 

શરીરમાં ઓક્સિજનના અભાવને કારણે ચહેરાનો રંગ બદલાવવા લાગે છે.  હોઠ વાદળી થાય છે.  આ સાયનોસિસની લાક્ષણિકતા છે.  ડોકટરોના જણાવ્યા મુજબ, સ્વસ્થ ઓક્સિજન યુક્ત લોહી આપણી ત્વચાને લાલ અથવા ગુલાબી ગ્લો આપે છે, તેથી જ્યારે ઓક્સિજનનો અભાવ હોય ત્યારે, શરીરમાં આવા લક્ષણો દેખાય છે. 

જ્યારે ઓક્સિજનનું સ્તર જોખમી રીતે ઓછું હોય છે, ત્યારે ત્વચા નિસ્તેજ પીળી દેખાય છે. ઓક્સિજનનું ઓછું સ્તર એ દર્દી માટે ગંભીર સંકેત છે. ડોકટરો એમ પણ કહે છે કે ઘરે ઓક્સિજનનું પ્રમાણ વધારી શકાય છે.  પરંતુ જ્યારે દર્દીને છાતીમાં દુખાવો, શ્વાસની તકલીફ, તીવ્ર માથાનો દુખાવો, ઉધરસ હોય ત્યારે તેણે તરત જ ડોક્ટરની સલાહ લેવી જોઈએ. 

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

આમાંના દરેક લક્ષણોને કોવિડ -19 નું કટોકટી નિશાની માનવામાં આવે છે, તેથી કોઈપણ કિંમતે આ લક્ષણોને અવગણશો નહીં. ઓક્સિજનના અભાવની સમસ્યા મગજ સાથે સંકળાયેલી છે. લોહીનો પ્રવાહ ઓછો ઓક્સિજન સ્તરને કારણે બંધ થાય છે. 

આ કિસ્સામાં, જ્યારે ઓક્સિજનનું સ્તર ઓછું હોય છે, ત્યારે ન્યુરોલોજીકલ ગૂંચવણોની સંભાવના વધે છે.  આ સમસ્યા ચક્કર, મૂંઝવણ અથવા એકાગ્રતા ગુમાવવા તરફ દોરી શકે છે. નવા અભ્યાસ અને સંશોધન બતાવે છે કે હોસ્પિટલમાં દાખલ દર્દીઓમાં 82 ટકા લોકોને ન્યુરોલોજીકલ મુશ્કેલીઓ છે.

ઓક્સિજન સ્તર વધારવાના ઘરેલુ ઉપાયો

કપૂરનો એક ટુકડો અને એક ચમચી અજમો અને લવિંગ રૂમાલમાં બાંધો અને તેને 10 થી 15 વખત ઊંડા શ્વાસ લઈ દર બે કલાકે સુંઘવો. આથી 24 કલાકમાં ઓક્સિજનનું સ્તર 98-99 સુધી વધારી દે છે.  

હળદર, આદુ અને લસણ ફેફસાંને પણ સ્વસ્થ રાખે છે અને વાયરલ ચેપ સામે રક્ષણ આપે છે.  1 લિટર પાણી, 2 ચમચી હળદર, 1 આદુનો નાનો ટુકડો, થોડું સમારેલું લસણ અને થોડો ગોળ.  આ સારવાર માટે, પ્રથમ ગેસ પરના વાસણમાં 1 લિટર પાણી ગરમ કરો. પછી તેમાં ગોળ નાખો.  અને ત્યારબાદ તેમાં આદુ અને લસણના ટુકડા અને હળદર નાખો.  તેને દિવસમાં 1-2 વખત લો અને આ ઉપરાંત રોગપ્રતિકારક શક્તિને વધારનારા ખોરાક લો.

 

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!