ફકત 1 ચપટીમાં જ ગેસ, અપચો અને પેટની ચરબી ગાયબ થઈ જશે

જ્યારે પણ તમે દિવસ દરમિયાન ખાશો ત્યારે તમારે ઘરના કામ પણ કરવા પડે છે જેના કારણે તમે રાત્રે મોડા સૂતા હશો.  પરંતુ જ્યારે તમે ઓફિસની બહાર હોવ ત્યારે પણ તમે તરત સૂતા નથી.

પરંતુ જ્યારે પણ તમે રાત્રિભોજન કરો છો ત્યારે થાકને લીધે તમને સૂવાની ઇચ્છા થાય છે.  આના લીધે અપચા નો જન્મ થાય છે, જે કેટલીક વખત ગેસ અને એસીડીટી ના સ્વરૂપમાં પરિણમે છે.

આ સમસ્યાને દૂર કરવા માટે ઘરે બનાવેલા શેકેલું જીરું અને સિંધાલૂણનો ઉપયોગ કરી શકાય છે. તેને ખાવાથી તમને તાત્કાલિક ફાયદો થશે અને તે તમારા ચયાપચયને મજબુત બનાવે છે અને અનેક રોગો મટાડે છે.

શેકેલું જીરું અને  સિંધાલૂણ ના કેટલાક ફાયદા છે, ચાલો આપણે તે વિશે જાણીએ –

પાચક તંત્ર માટે  લાભકારક

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

એક સંશોધન મુજબ, જીરુંનો ઉપયોગ ડાયેરિયા, અપચો, ગેસ અને પેટનું ફૂલવું જેવા પાચક વિકારને ઘટાડવા માટે લાંબા સમયથી કરવામાં આવે છે. ઉપરાંત, સિંધાલૂણ માં રેચક ગુણધર્મો છે, જે પાચક સિસ્ટમની સમસ્યાઓથી રાહત અપાવવાનું કામ કરે છે.  તેથી શેકેલી જીરું અને સિંધાલૂણ એક સાથે ખાવાથી પાચન સંબંધિત સમસ્યાઓનું નિદાન થઈ શકે છે.

વજન ઘટાડવા માટે  મદદગાર

જીરું શરીરમાં કાર્બોહાઈડ્રેટ અને ચરબીનું પાચન કરવામાં મદદ કરે છે.  ઉપરાંત, તે શરીરના મેટાબોલિઝમને વધારે છે, તેથી તેનો ઉપયોગ વજન ઘટાડવામાં ફાયદાકારક થઈ શકે છે.  આ ઉપરાંત, નેશનલ સેન્ટર ફોર બાયોટેકનોલોજી અનુસાર, સિંધાલૂણમાં મેદસ્વી વિરોધી ગુણધર્મો છે, જે તમને વજન ઘટાડવામાં મદદ કરશે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

બ્લડ પ્રેશરને નિયંત્રણમાં રાખે છે

બ્લડ પ્રેશરને કાબૂમાં રાખવા માટે સિંધાલૂણ અને જીરું બંને ખૂબ અસરકારક છે. સિંધાલૂણમાં સોડિયમનું પ્રમાણ ખૂબ ઓછું છે અને જો નિયમિત મીઠાની જગ્યાએ ઉપયોગ કરવામાં આવે તો તે બ્લડ પ્રેશર સુધારી શકે છે. આ ઉપરાંત, જીરુંમાં એન્ટિ ડાયાબિટીક અસરો હોવાનું જાણવા મળે છે જે બ્લડ સુગરને કંટ્રોલ કરીને ડાયાબિટીઝ ઘટાડવામાં મદદ કરી શકે છે.

પેટના દુખાવાથી રાહત

શેકેલા જીરું અને સિંધાલૂણના ઉપચાર એ પાચનની સમસ્યાઓથી રાહત મેળવવા માટે ઘરેલું રેસીપી છે.  તે પેટના દુખાવાને દૂર કરવામાં પણ ખૂબ અસરકારક છે, પછી ભલે તે ખોટા ભોજન પછી હોય કે માસિક ખેંચાણ પછી. પેટમાં દુખાવાની સ્થિતિમાં અડધો ચમચી શેકેલી જીરું અને સિંધાલૂણને હુંફાળા પાણી સાથે પીવો.

રોગપ્રતિકારક શક્તિ વધારો

આ રેસીપી તમારી રોગપ્રતિકારક શક્તિમાં વધારો કરી શકે છે.  આ કારણ છે કે બધી સમસ્યાઓ પેટમાંથી પેદા થાય છે.  સિંધાલૂણ અને જીરું તમારા આંતરડાના સ્વાસ્થ્ય માટે ખૂબ ફાયદાકારક છે, જે સીધી રીતે તમારી ઇમ્યુનિટી સાથે સંબંધિત છે.  બંનેમાં આયર્ન ખૂબ વધારે છે જે રોગપ્રતિકારક શક્તિ માટે ફાયદાકારક છે.

 

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!