શરીરના બધા દુખાવા મટાડવા સાથે હાડકાં મજબુત કરી નાખશે આ સિંગો

સરગવો સ્વાસ્થ્ય માટે ખૂબ ફાયદાકારક છે. ઔષધીય છોડ તરીકે, સરગવાના પાંદડાઓ અને ફૂલોનો ઉપયોગ ઘરેલું ઉપચારમાં હર્બલ દવા તરીકે થાય છે. સરગવાનો સૂપ તેના પાંદડા, ફૂલો અને બીજમાંથી બનાવવામાં આવે છે, જે સ્વાસ્થ્ય માટે ખૂબ જ પૌષ્ટિક અને ફાયદાકારક છે.

બ્લડ સુગરની સમસ્યાને રોકવા માટે સરગવો પણ ખૂબ ફાયદાકારક છે.  તેને ખાવાથી ટાઇપ 2 ડાયાબિટીઝ થતો નથી અને સુગર લેવલ હંમેશા નિયંત્રણમાં રહે છે.  સરગવો ખાવાથી ઇન્સ્યુલિન યોગ્ય રીતે બને છે અને બ્લડ સુગર વધતું નથી.

સવારે અને સાંજે સરગવનનો રસ પીવાથી હાઈ બ્લડ પ્રેશરમાં ફાયદો થાય છે. તેના પાનનો રસ પીવાથી ધીમે ધીમે સ્થૂળતા ઓછી થાય છે. તેની છાલના ઉકાળો સાથે ગાર્ગલિંગ કરવાથી દાંતના કીડા મરી જાય છે અને પીડાથી રાહત મળે છે.  તેના સુકા પાન ખાવાથી કબજિયાત મટે છે.

સરગવાની શિંગોનો સૂપ પીવાથી પિમ્પલ્સની સમસ્યા દૂર થાય છે. આ સૂપના ઉપયોગથી લોહી પણ શુદ્ધ થાય છે અને ચહેરાના ગ્લોઝ અને પિમ્પલ્સ દૂર થાય છે. વિટામિન એ ચહેરાની સુંદરતા જાળવવામાં ઉપયોગી છે.  સરગવામાં હાજર લોહ તત્વ લોહીને શુદ્ધ રાખે છે અને ચહેરાના ખીલને દૂર કરે છે.

સરગવાના ફૂલોનો ઉપયોગ બળતરા દૂર કરવા અને માંસપેશીઓમાં દુખાવો દૂર કરવા માટે હર્બલ ક્રીમ બનાવવા માટે થાય છે. આ સિવાય સરગવાના ફૂલોથી બનેલી ચા પીવાથી મહિલાઓમાં યુટીઆઈની સમસ્યા તેમાં રહેલ પોષણક તત્વોને કારણે દૂર થાય છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

આ સિવાય સ્તનપાન કરાવતી મહિલાઓએ સરગવાના ફૂલોના સેવનથી દૂધનું ઉત્પાદન વધાર્યું છે સરગવાના પાંદડામાં કેટલાક ઘટકો હોય છે જે આપણા શરીરમાં સારા અને ખરાબ કોલેસ્ટરોલનું સંતુલન જાળવવામાં મદદ કરે છે.

તેના પાંદડા કોલેસ્ટરોલ પણ ઘટાડે છે, જે હૃદય માટે સારું છે.  જો ખોરાક ખાધા પછી પેટમાં એસિડનું પ્રમાણ વધે છે, તો પછી અલ્સર થવાની સંભાવના વધી જાય છે.  બિનઆરોગ્યપ્રદ ખોરાકને લીધે, સરગવના પાંદડાની આલ્કલાઇન અસર શરીરમાં એસિડનું પ્રમાણ ઘટાડે છે.

કિડનીમાં જમા કરાયેલ બિનજરૂરી કચરો શરીરમાંથી બહાર નીકળી જાય છે. કિડનીમાં પથરી રચવા ન દેવા ઉપરાંત, તે પેટમાં દુખાવો અને સોજોથી પણ રાહત આપે છે. તેના નિયમિત સેવનથી તમારી આંખોમાં તેજ વધશે, તમે તેના પાંદડાનો રસ પણ કાઢીને લગાવી શકો છો અને તેને આંખોમાં પણ લગાવી શકો છો.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

સરગવાનો સૂપ બાળકોના હાડકાં અને દાંતને મજબૂત બનાવે છે. સગર્ભા સ્ત્રીઓ માટે, મેનોપોઝ દરમિયાન અથવા પછી હાડકાના નુકસાનના ઓસ્ટીયોપોરોસિસ માટે, સરગવાની સિંઘોનો સૂપ પણ કેલ્શિયમની ઉણપને ભરપાઈ કરી શકે છે અને એરોબિક ગુણધર્મોને કારણે પીડાને દૂર કરી શકે છે. 

સરગાવો એ વિટામિન સી નો સારો સ્રોત છે. તે એક શાકભાજી છે જે તમારી રોગપ્રતિકારક શક્તિને વેગ આપે છે અને તમને અનેક રોગોથી પણ બચાવે છે. તેમાં વિટામિન ઉપરાંત ઝીંક, કેલ્શિયમ અને આર્સેનિક શામેલ છે. જે સ્વાસ્થ્ય માટે ફાયદાકારક છે. 

પુરૂષોમાં વીર્યની રચનામાં ઝીંક મહત્વની ભૂમિકા ભજવે છે. વળી, તેના સેવનથી કેલ્શિયમ અને લોહીની ખોટ થતી નથી. જાતીય શક્તિ વધારવા માટે પ્રાચીન કાળથી સરગવનો ઉપયોગ ભારતમાં કરવામાં આવે છે.

 

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!