આ ફળ ખાઇ લેશો તો શરીરમાં વિટામિન સીની કમી પૂરી થઈ જશે

નારંગી ફળ સ્વાસ્થ્ય માટે ખૂબ જ સારું છે.  તેની છાલ ઘણા સ્વાસ્થ્ય લાભ પણ પૂરા પાડે છે.  નારંગીના બીજમાં વિટામિન અને એન્ટીઓકિસડન્ટો હોય છે જે શરીરની રોગો સામે લડવાની ક્ષમતામાં વધારો કરે છે.

જ્યારે પણ તમે નારંગીનો રસ પીતા હોવ તો તેના બીજ નાખીને પીવો. નારંગીના બીજ પણ શરીરમાં ઉર્જા વધારવાનું કામ કરે છે. હવે અમે તમને નારંગીના ફાયદા વિશે જણાવીશું.

સામાન્ય શરદીથી ઠંડા હવામાનમાં રોગોને રોકવામાં મુશ્કેલી પડે છે. પરિણામે, શરદી અને ફ્લૂ જેવા રોગો થાય છે. નારંગી આ સમયે લોકોને બચાવે છે. નારંગીમાં વિટામિન સી ભરપુર માત્રામાં હોય છે અને તે આવા રોગો માટે ફાયદાકારક છે અને શરદી અને શરદીને મટાડે છે. નારંગીના ફાયદા ઘણા છે અને આ ફળ ખાવાથી હૃદય પર સારી અસર પડે છે.

નારંગીમાં પોટેશિયમ અને ક્લોરીન જેવા ઘટકો હોય છે, જે હૃદયને સ્વસ્થ રાખવામાં કામ કરે છે. આ ઉપરાંત આ ફળની અંદર ફોલેટ જોવા મળે છે, જે હોમોસ્ટીનને નિયંત્રિત કરે છે અને આમ કરવાથી હૃદય યોગ્ય રીતે કાર્ય કરે છે.

નારંગીમાં એન્ટીઓકિસડન્ટો ઉપરાંત, તેમાં ઘણા પોષક તત્વો પણ હોય છે, જે વાળને વધવા અને ઝડપથી વિકસાવવામાં મદદ કરે છે. એટલું જ નહીં વાળ ખરવા પણ અટકે છે.  નારંગી ખાવું ખૂબ ફાયદાકારક છે, કારણ કે તેમાં સારી માત્રામાં ફાઇબર હોય છે જે બ્લડ સુગર લેવલને વધતા અટકાવે છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

નારંગીમાં વિટામિન સી ભરપુર માત્રામાં હોય છે.  આથી તે એન્ટીઓકિસડન્ટનું કામ કરે છે. તે શરીરના ક્ષતિગ્રસ્ત કોષોને પણ સમારકામ કરે છે અને  રેડિકલ્સ સાથે લડે છે. આ ઉપરાંત, નારંગી રોગપ્રતિકારક શક્તિને મજબૂત બનાવે છે.  નારંગી આરોગ્યની સાથે ત્વચા માટે પણ ખૂબ ફાયદાકારક છે. 

તેના સેવનને કારણે ત્વચા ગ્લો થાય છે, કેમ કે તેમાં કેરોટીન હોય છે. ચહેરા પર નારંગીની છાલની પેસ્ટ લગાવવાથી કાળા ફોલ્લીઓ દૂર થાય છે. ઉપરાંત, ખીલની કોઈ સમસ્યા રહેતી નથી. તેના પાવડરને દૂધ અને દહીંમાં મિક્સ કરી ચહેરા પર લગાવો, થોડા સમય પછી ફરી ચહેરો સાફ કરો. 

નારંગીનો રસ અને છાલ નો ઉપયોગ કરવાથી વજન નિયંત્રણમાં રહે છે અને વજન વધતું નથી. નારંગીની છાલ કેન્સર જેવી જીવલેણ બીમારીઓથી પણ રક્ષણ આપે છે.  રોજ નારંગીનો રસ પીવો સ્વાસ્થ્ય માટે પણ ફાયદાકારક છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

નારંગીમાં પેક્ટીન હોય છે. તે એક ફાઇબર છે જે શરીરમાંથી કોલેસ્ટરોલને દૂર કરે છે. અને નારંગીના રસમાં ખરાબ કોલેસ્ટરોલનું પ્રમાણ હોતું નથી.  અને તે સારા કોલેસ્ટરોલ ને વધારવા સાથે ખરાબ કોલેસ્ટ્રોલ ઘટાડે છે.

તેથી, કોલેસ્ટરોલની સમસ્યા સામે લડવા માટે, નારંગીનો નિયમિત આહારમાં સમાવેશ કરવો જોઇએ. નારંગી ખાવું ખૂબ ફાયદાકારક છે, કારણ કે તેમાં સારી માત્રામાં ફાઇબર હોય છે જે બ્લડ સુગર લેવલને વધતા અટકાવે છે.

નારંગીમાં વિટામિન એ ભરપુર માત્રામાં હોય છે.  જેના કારણે શરીરમાં રક્ત પરિભ્રમણની પ્રક્રિયા યોગ્ય રીતે થઈ શકે છે.  આ સાથે રક્ત વિકાર પણ દૂર થાય છે.  તેથી નિયમિત રીતે નારંગીનો રસ અથવા નારંગીની છાલનો રસ પીવો.

ડેન્ડ્રફવાળા લોકો માટે નારંગીની છાલ ખૂબ ઉપયોગી છે. આ સમસ્યા ઘણા લોકોમાં થાય છે અને જ્યાં ડેન્ડ્રફ સરળતાથી જતો નથી ત્યાં નારંગીની છાલમાં એન્ટીઓકિસડન્ટો હોય છે જે વાળમાં લગાવ્યા પછી તરત જ ખોડોથી છૂટકારો મેળવશે.

 

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!