શરીરમાં કેલ્શિયમની ઊણપ હોય તો ખાઈ લો આ વસ્તુ

આપણે બધા જાણીએ છીએ કે મીઠાઈના કિસ્સામાં ગોળ ખાંડ કરતાં વધારે ફાયદાકારક માનવામાં આવે છે. સફેદ ખાંડનું સેવન કરવાથી અનેક રોગો થાય છે. ગોળને આરોગ્ય માટે ઘણી રીતે ફાયદાકારક માનવામાં આવે છે. ગોળ ખાવાથી રોગ સામે પ્રતિરક્ષા વધે છે.

દૂધ અને ગોળ બંને કેલ્શિયમના સમૃદ્ધ સ્રોત છે. શરીરને સ્વસ્થ રાખવા સાથે, તે હાડકાના રોગો જેવા કે ઓસ્ટિઓપોરોસિસ અથવા વૃદ્ધાવસ્થાથી પણ બચાવે છે, તેથી દરરોજ દૂધ અને ગોળનું સેવન કરવું જોઈએ.  ગોળ અને દૂધને સાથે સેવન કરવાથી ત્વચા પર ઘણી સારી અસર દેખાડે છે.  ત્વચા નરમ અને તેજસ્વી બને છે. 

આ સાથે, પિમ્પલ્સની સમસ્યા પણ દૂર થાય છે. ઘણા લોકોને એનિમિયા હોય છે.  જો તમે પણ તમારા શરીરમાં લોહીની કમીને દૂર કરવા માંગો છો, તો પછી દૂધમાં ગોળ મેળવીને પીવો. જ્યારે શરીરમાં લોહીનો અભાવ હોય ત્યારે ગોળ ખાવાનું સારું માનવામાં આવે છે, પરંતુ દૂધ સાથે ગોળનું સેવન કરવાથી તેના સ્વાસ્થ્ય લાભ બમણા થાય છે.

દૂધ એ એવી વસ્તુ છે જેનો મગજ સાથે સીધો સંબંધ છે. દૂધ અને ગોળ સાથે ખાવાથી તમારો તણાવ ઓછો થાય છે.  દૂધમાં તાણ ઘટાડનારા તત્વો હોય છે.

જો તમે દરરોજ દૂધ સાથે ગોળનું સેવન કરો છો, તો તમને ક્યારેય તાણ નહીં આવે.  જો ગોળ અને દૂધ સાથે ભળીને રોજ ખાવામાં આવે તો તેનાથી શરીર હાઇડ્રેટ રહે છે અને તમારો થાક દૂર થાય છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

ગોળ સાથે ગરમ દૂધ પીવાથી લોહી સાફ થાય છે. તે શરીરમાંથી ઝેરી તત્વો બહાર કાઢે છે. જો તમને પેટમાં દુખાવો થાય છે તો દૂધ સાથે ગોળનું સેવન કરવાથી રાહત મળે છે.  તેનાથી પેટની સમસ્યામાં રાહત મળશે.

જ્યારે પીરિયડ્સ દરમિયાન દુખાવો થાય છે ત્યારે સ્ત્રીઓને દૂધમાં ગોળ મેળવીને આ દૂધનું સેવન કરવું જોઈએ. આ દૂધની મદદથી, પીડા સંપૂર્ણપણે અદૃશ્ય થઈ જશે.

તે જરૂરી નથી કે તમે ફક્ત પીરિયડ્સ દરમિયાન આ દૂધનું સેવન કરો, જો તમે ઈચ્છો તો તમે દરરોજ આ દૂધનું સેવન પણ કરી શકો છો.  જેના કારણે શરીરમાં કોઈ નબળાઇ આવતી નથી. 

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

અસ્થમાથી પીડિત લોકો માટે ગોળ અને દૂધનું સેવન ખૂબ ફાયદાકારક છે.  આ રોગથી પીડિત લોકોએ ફક્ત ગોળ અને કાળા તલના લાડુ ખાવા જોઈએ અને તેનું સેવન કર્યા પછી ગરમ દૂધ પીવું જોઈએ. ગોળ શરીરના લોહીને શુદ્ધ પણ કરે છે.

અને તે લોહીમાં હિમોગ્લોબીન ની સંખ્યા વધારે છે અને રોગપ્રતિકારક શક્તિ વધારે છે. એટલે કે, ગોળ અને દૂધ સાથે લેવાથી શરીરને જબરદસ્ત ઉર્જા મળે છે.

દરરોજ દૂધ અને ગોળનું સેવન કરવાથી સાંધાના દુખાવામાં રાહત મળે છે.  કારણ કે દુધમાનું વિટામિન ડી અને આયર્ન અને ગોળમાનું કેલ્શિયમ સાંધાને મજબૂત બનાવે છે અને જો તમે આદુ સાથે ગોળનો ટુકડો ખાવા માંગતા હોવ તો પણ તે ફાયદાકારક રહેશે.

જો અનિદ્રાની સમસ્યા હોય, સુતા પહેલા દૂધમાં ગોળ પીવો, તો આ સમસ્યા દૂર થાય છે. ગોળ ખાવાથી આપણું લોહી અને દૂધ સાફ થાય છે અને આપણા શરીરમાં ઉર્જા રહે છે.

ગોળ પાચક તંત્રને રોગોથી સુરક્ષિત કરે છે, તેથી ખોરાક ઝડપથી પચે છે અને પેટમાં ગેસ વધવા દેતો નથી, અને ગોળ અને દૂધ પેટની સમસ્યાઓમાં રાહત આપે છે, ખાસ કરીને શિયાળામાં. દરરોજ રાત્રે ઊંઘતા પહેલાં, એક ગ્લાસ હળવા દૂધ સાથે એક ટુકડો ગોળ ખાઓ. કાનમાં દુખાવો થાય ત્યારે  ગોળ ખૂબ ફાયદાકારક છે. દૂધમાં ગોળ મેળવીને પીવાથી કાનના દુખાવામાં રાહત મળે છે. 

યાદ શક્તિ વધારવા માટે ગોળ ખૂબ ફાયદાકારક છે. દૂધ અને ગોળનું નિયમિત સેવન કરવાથી યાદશક્તિમાં સુધારો થાય છે અને મન નબળું પડતું નથી.

જો સાદા દૂધનો સ્વાદ ભાવે તો દૂધમાં સાકરની જગ્યાએ ગોળ ઉમેરવાનું શરૂ કરો. ખાંડ મેદસ્વીતા વધારે છે જ્યારે ગોળમાં ઘણાં એવા તત્વો હોય છે જે મેદસ્વીતા ઘટાડવામાં મદદ કરે છે. ગોળ અને દૂધ સાથે લેવામાં આવે ત્યારે ચયાપચય પણ વધુ સારું થાય છે.

 

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!