મસાલામાં વપરાતી આ વસ્તુ ખાશો તો શરીરમાં ભરપૂર કેલ્શિયમ બની જશે

આજકાલ લોકોને આરોગ્યને લગતા વિવિધ પ્રકારના રોગો હોય છે. શરીરમાં કેલ્શિયમનો અભાવ સ્નાયુઓ અને હાડકાઓને લગતા રોગો તરફ દોરી જાય છે. શરીરમાં કેલ્શિયમના અભાવને લીધે ઘણા પ્રકારના વિકાર હોય છે.  જો શરીરમાં કેલ્શિયમનો અભાવ હોય તો, હાડકાંને લગતી ઘણી બીમારીઓ થઈ શકે છે.

આયુર્વેદમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે કફની સમસ્યા કેલ્શિયમની અછતને કારણે પણ થાય છે. કેલ્શિયમ એક પ્રકારનું એવું તત્વ છે જે આપણા શરીરમાં એક સુક્ષ્મ પોષકતત્ત્વ છે. તે આપણા શરીરમાં રહે છે અને અન્ય પોષક તત્વો ઉત્પન્ન કરે છે, તેથી બજારમાં માત્ર એક રૂપિયામાં ઉપલબ્ધ ચૂનો આપણા શરીરમાં કેલ્શિયમની માત્રા વધારે છે. તે આપણા શરીરને અનેક રોગોથી બચાવે છે.  

સગર્ભા સ્ત્રીઓ માટે

ચૂનો સગર્ભા સ્ત્રીઓ માટે ખૂબ ફાયદાકારક છે. જો તેનું સેવન ગર્ભાવસ્થા દરમિયાન કરવામાં આવે છે, તો પછી જયારે બાળક જન્મે છે ત્યારે બાળક અને માતાનું સ્વાસ્થ્ય સારું છે અને જ્યારે સ્ત્રી ગર્ભવતી હોય છે ત્યારે તેને ખૂબ કેલ્શિયમની જરૂર હોય છે. તેને કેલ્શિયમની ગોળીઓ પણ આપવી પડે છે 

ચૂનો કેલ્શિયમનો શ્રેષ્ઠ  સ્ત્રોત માનવામાં આવે છે, તેથી સગર્ભા સ્ત્રીઓએ ચૂનો ખાવો જોઈએ. તેનું સેવન કરવા માટે, તેમને દાડમનો રસ એક ગ્લાસમાં લેવો પડશે અને ત્યારબાદ તેમાં ઘઉંના દાણા જેટલી માત્રામાં ચૂનો ઉમેરવો પડશે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

હાડકાં સંબંધિત તમામ પ્રકારની સમસ્યાઓ દૂર કરે છે.

મનુષ્યમાં હાડકા અને સાંધાની સમસ્યા અને કમરના દુખાવાની સમસ્યા વધી રહી છે. જ્યારે સાંધાની સમસ્યા વધે છે ત્યારે ચુનાનું સેવન દરેક માટે ખૂબ ફાયદાકારક સાબિત થાય છે. જ્યારે હાડકાં તૂટી જાય છે ત્યારે તેને બાંધવા માટે કેલ્શિયમની સૌથી વધુ જરૂર છે. કેલ્શિયમનો શ્રેષ્ઠ સ્રોત ચૂનો છે તેથી તે સૌથી વધુ ઉપયોગી છે, તેથી ચુનાનું સેવન સવારે ખાલી પેટ પર નિયમિત રીતે કરવું જોઈએ કે જેથી તૂટેલા હાડકાં સંધાઈ જાય છે.

કેટલા પ્રમાણમાં લેવું જોઈએ

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

દર વખતે જ્યારે તમે ચૂનો ખાઓ છો ત્યારે તેને ઘઉંનો એક જ દાણા બરાબર જ વાપરવો જોઈએ. ચુનાને દહીં, છાશ અથવા પાણી સાથે પીવું જોઇએ. આ સિવાય દાડમના રસ સાથે તેનું સેવન કરી શકાય છે. 21 દિવસ સુધી ચુનાનું સેવન કરવું જોઈએ, ત્યારબાદ તેને બંધ કરી દેવું જોઈએ.

 

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!