એસિડિટી અને શરીરની બધી ગરમી કાઢી નાખવી હોય તો કરો આ કામ

ઉનાળાની સીઝનમાં તાંદળજાની ભાજી વધુ થતી હોય છે. આ શાકભાજીમાં લાઇસિન નામના એમિનો એસિડ હોય છે.  જે વૃદ્ધત્વના લક્ષણોને રોકવામાં મદદ કરે છે. 

તેથી, ઉનાળામાં આ શાકભાજી ખાવાથી લાંબા સમય સુધી કરચલીઓની સમસ્યાથી બચી શકાય છે. તેમાં ફાયટોન્યુટ્રિએન્ટ્સ, એન્ટીઓકિસડન્ટો, ખનિજો અને અન્ય ઘણા વિટામિન્સ હોય છે. તાંદળજો ખાવાથી કફ અને પિત્તની સમસ્યા પણ દૂર થાય છે. આજે અમે તમને આપણા શરીરમાં તાંદળજાથી થતા ફાયદા વિશે જણાવીશું.

પેટની ગરમી વાળ ખરવાનું કારણ બને છે. જે લોકો વાળની ​​ખોટથી પીડિત છે તેઓ દર બે દિવસે તાંડળજો ખાવાનું ચાલુ રાખશે તો તેમના વાળ પડવાનું બંધ કરશે. તાંદલજો પેટની ગરમી, એસિડિટી, પેટમાં દુખાવો વગેરેમાં ત્વરિત રાહત આપે છે. 

જો મગજ ગરમ છે, તો પછી તમે  તાંદળજો ખાશો તો મગજ શાંત થઈ જશે. જો આંખોમાં કોઈ તકલીફ હોય, સનસનાટી થાય તો તે સમસ્યા દૂર કરે છે.  જો પગમાં તિરાડો પડે છે, પગમાં સોજો આવે છે, તો તાંદળજો ખાવાથી બે દિવસમાં રાહત મળે છે.

ગરમીથી સંબંધિત લોહીના વિકારને લીધે શરીરમાં તીવ્ર ખંજવાળ આવે છે અને આખા શરીરની ત્વચા પર ઘણા નાના લાલ ફોલ્લીઓ થાય છે ત્યારે આ તાંદળજો બાફીને ખાવાથી ખૂબ ફાયદાકારક છે. આ માત્ર લોહીને શુદ્ધ કરે છે એવું નથી, પણ શરીરમાં હિમોગ્લોબિનનું પ્રમાણ પણ વધારે છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

તાંદલજાના રસમાં સાકર મેળવીને પીવાથી ખંજવાળ, તકલીફ અને ગરમીનો અંત આવે છે. દિવસમાં બે વખત તાંદળજાનો રસ, કાક, ફાંટ અથવા મધનો ઉકાળો પીવાથી રક્તપિત્ત અને નાક, ગુદા વગેરે જગ્યાએ રક્તસ્ત્રાવ બંધ થાય છે.

તાંદળજાની શાકભાજી પણ રક્તપિત્તમાં ફાયદાકારક છે. તાંદળજા નો રસ પીવાથી કે તાંદલજાની શાક ખાવાથી પેટનો દુખાવો મટે છે.

જો માસિક સ્રાવ અનિયમિત હોય કે  છોકરીને નવું માસિક શરૂ થયું હોય તો આ શાકભાજી યોગ્ય માત્રામાં આપવામાં આવે તો તે તેમના માટે ખૂબ ફાયદાકારક છે. તે સ્ત્રીઓ માટે પણ ફાયદાકારક છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

જેમને હોર્મોનલ સમસ્યા હોય છે અને તે પણ ગર્ભાવસ્થા દરમિયાન ખૂબ જ લાભદાયી છે. બાળકને દરરોજ તાંદળજાનું એક ચમચી પાણી પીવડાવવાથી કબજિયાત મટે છે.

તાંદળજા સારી માત્રામાં લેવાથી આંખોની ગરમી, આંખોમાં બળતરા, પાણીવાળી આંખો, ભેજવાળી આંખો, ગોઇટર વગેરેનો અંત આવે છે અને આંખોની તેજસ્વીતા વધે છે. 

જેમ તેની ભાજી ખાવાથી રક્તપિત્ત, સંધિવા અને ચામડીના રોગો દૂર થાય છે, તેવી જ રીતે શરીરની ગરમી પણ દૂર થાય છે અને કોલેરા પણ દૂર થાય છે. તાંડળજાનો રસ થોડી ખાંડ સાથે પીવાથી હાથ-પગની સોજો, પેશાબની સોજો મટે છે.

તાંદળજાની ભાજી ખાવાથી અને તેનો રસ શરીર પર ચોપડીને નહાવાથી ફાયદો થાય છે.  તેને સોજો પર લગાવવાથી લોહી નીકળે છે અને સોજો અદૃશ્ય થઈ જાય છે. તાંદલજાની શાકભાજીમાં ઘણાં ગુણધર્મો છે, તેથી તે એક ઉત્તમ વનસ્પતિ છે.

તાંદળજા સૂકા પાંદડાવાળી શાકભાજી, ઠંડી, ઝાડા-સફાઇ, લોહી વધારનાર અને આહારના પચાવનાર  પરિબળો વાળી છે. શાકભાજીમાં કાચી કેરી ઉમેરીને અથવા દહીં અને છાશ છાંટવાથી તે ખૂબ જ સ્વાદિષ્ટ બને છે.  તેના પાન માંથી કઢી પણ બનાવવામાં આવે છે. તાંદળજો ઘણા રોગો માટે સારો ઔષધિ સમાન છે.

 

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!