કાનમાં પાણી જતું રહે તો કરી લો ફકત આ કામ

સ્નાન કરતી વખતે અથવા સ્વિમિંગ પૂલમાં નહાતી વખતે કાન માં પાણી જવું એ એક સામાન્ય સમસ્યા છે, જેને મોટાભાગના લોકો અવગણે છે. જે લોકોના કાનમાં થોડો આંચકો આવે છે તેઓ પાણી કાઢીને લ રાહત મેળવે છે. પરંતુ કેટલીકવાર પાણી કાનની અંદર ઊંડે જતું રહે છે જોબખંજવાળ, સાંભળવાની સમસ્યાઓ તેમજ અનેક પ્રકારના ચેપનું કારણ બને છે.

જો સમસ્યા વધે તો તે બહેરાપણાનું કારણ પણ બની શકે છે.  આ સમસ્યાનો નિકાલ કરવા માટે ઘરઘથ્થુ ઉપચાર શું છે તે જાણવું ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ છે. કાન તરફ માથાથી એક પગ પર કૂદો, આમ આંચકો આવવાથી કાનમાંથી પાણી બહાર આવે છે. 

કાનનો મોટો ભાગ ખેંચો (પિન્ના) જેઠીબકાનના નાના ખાંચમાં પાણી સંગ્રહિત થાય છે. તેથી કાનના મોટા ભાગને ખેંચીને પાણીને ખેંચી શકાય છે આ કરવા માટે, તમારા માથાને એક બાજુ તરફ નમવું અને કાનના આ મોટા ભાગને બહારની તરફ ખેંચો.

માથું નમાવીને જડબું હલાવો, જડબાની ધ્રુજારીને કારણે પાણી બહાર આવે છે. આ  માટે, તમારા માથાને એક બાજુ તરફ નમાવો. હવે તમારા જડબાને ખોલો અને બંધ કરો.  આ તમને પાણીને કાઢવામાં મદદ કરશે. 

ઝડપી આરામ માટે, તમે કાનના પહોળા ભાગને પણ એક સાથે ખેંચી શકો છો, જો તમને કાનમાં દુખાવો હોય તો લસણનો ઉપયોગ કરો. લસણથી પણ આ પ્રોબ્લેમ નો ઉપાય થઈ શકે છે. કાનમાં લસણની કળીઓ નાખતા પહેલા, સુતરાઉ બોલ લગાવો અથવા કાગળના ટુવાલથી ખૂણામાંથી કાન સાફ કરો. 

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

શરીરને આ સમસ્યાને તેના પોતાના પર નિયંત્રિત કરવાની ટેવ પાડો. કેટલીકવાર પાણી તેના પોતાના જાતે જ બહાર નીકળી જાય છે. જો બે-ત્રણ દિવસમાં પણ કાનમાંથી પાણી નીકળતું નથી, તો ડોકટરને મળવું જોઈએ.

વરાળ લેવામાં આવે ત્યારે જ્યારે વરાળ કાનમાં પ્રવેશ કરે છે, ત્યારે તેની શ્રાવ્ય નળી પ્રથમ બંધ થાય છે, જે સાંભળવાની ક્ષમતાને અસર કરે છે. આ નળી ખોલવાની એક અસરકારક રીત છે સ્ટીમ લેવી.

માથાને બાઉલની ટોચ પર એવી રીતે મૂકો કે વરાળ ચહેરા અને કાન સુધી પહોંચે. માથાને ટુવાલથી ઢાંકી દો જેથી વરાળ બહાર ન આવે. 10-15 મિનિટ માટે સારી રીતે વરાળ લો. વરાળ કાનની અંદરના પાણીને સૂકવી નાખે છે.  

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

જ્યારે કોઈ ઉપાય કામ કરતો નથી, તો વળાંક પર સૂઈ જાઓ, આ પદ્ધતિ મદદ કરી શકે છે. જ્યાંથી પાણી ગયું છે ત્યાં તમારા કાન પર સૂઈ જાઓ. તેનાથી પાણી નીચે આવી શકે છે. 

જ્યારે કાનમાં પાણી હોય છે ત્યારે ચેપનું જોખમ હંમેશાં રહે છે. કાનમાંથી પાણી મેળવવાનું સામાન્ય છે, પણ કાનમાંથી કેવી રીતે બહાર નીકળવું તે પણ જાણવું જોઈએ. ઇયરવેક્સ બેક્ટેરિયા અને ગંદકીને કાનમાંથી ફેલાતા અટકાવે છે. 

પરંતુ ઘણીવાર મેલ પણ સમસ્યાનું કારણ છે. જેમ જેમ મેલ પ્રગતિ થાય છે, કાનમાં શ્રાવ્ય શક્તિ ઘટી જાય છે. કાનની ગંદકી વધે પછી પણ કાનમાં દુખાવો પણ થાય છે. ન સાંભળવામાં ઘણી સમસ્યાઓ છે.  તેથી, આપણા સ્વાસ્થ્ય માટે કાન સાફ કરવું ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ છે.  ઘણા લોકો કાન જાતે જ સાફ કરતા નથી, જેના કારણે કાનમાં દુખાવો અને બહેરાશ આવે છે. 

ધીરે ધીરે મેલ કાનમાં જાય છે.  જે કાનમાં ચેપ પણ લગાવી શકે છે. ગરમ પાણીમાં થોડું મીઠું નાખી મિક્સ કરો. ત્યારબાદ રૂને પાણીમાં પલાળીને ભીનું કરો અને પછી આ રુ થી કાનને ઘસીને ધીમેથી સાફ કરો. આ પાણીને થોડા સમય માટે રાખો અને કાનને બીજી બાજુ ફેરવો જેથી બધું પાણી બહાર આવે. આ કરવાથી, કાનની આખી ગંદકી ઓગળી જાય છે. 

નાના બાળકોના કાનમાં બેબી ઓઇલના થોડા ટીપાં મુકવા જોઈએ અને રૂ ની મદદથી કાન સાફ કરવા જોઈએ. સરસવનું તેલ પણ કાનને સારી રીતે સાફ કરે છે.

નહાવાના સમયે ગરમ પાણીમાં ભીંજાયેલા કપડાથી કાન સાફ કરવાથી કાનની ગંદકી પણ ખૂબ સારી રીતે દૂર થાય છે. બદામનું તેલ લો અને તેને ગરમ ​​કરો. કાનમાં તેના ફક્ત 3 થી 4 ટીપાં મૂકો. આ મેલને નરમ બનાવે છે અને સરળતાથી દૂર કરી શકાય છે.

કાનમાં હાઇડ્રોજન પેરોક્સાઇડ અને પાણીના થોડા ટીપાં સમાન પ્રમાણમાં નાંખો, તેને થોડા સમય માટે કાનમાં રાખો અને પછી કાન ફેરવો. જેથી પાણી નીકળી જાય. પરંતુ ધ્યાનમાં રાખો કે હાઇડ્રોજન પેરોક્સાઇડનું પ્રમાણ 5% કરતા વધારે ન હોવું જોઈએ.  આ ઉપયોગ દ્વારા કાનની ગંદકી પણ સરળતાથી દૂર થઈ જાય છે.

 

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!