તમને ભૂખ નથી લાગતી કે શરીર નબળું છે, તો હાલ જ જાણો આ ઉપાય અને બની જશો શક્તિશાળી

આજની સૌથી મોટી સમસ્યા એ છે કે ભૂખ ઓછી થવી, જે મોટાભાગના લોકોને થાય છે. ભૂખ ઓછી થવી તેના જોડાણ  મોટે ભાગે ચિંતા, તાણ અને હતાશા જેવા માનસિક કારણો સાથે સંકળાયેલા છે. આજે અમે તમને આના ઇલાજ માટેના ઘરેલું ઉપાયો વિશે જણાવીશું.

દાડમ ખાવાથી અથવા દાડમનો રસ કાળા મરી, તજ, કેસર સાથે પીવાથી અથવા આદુ અને ગોળ ખાવાથી કે લસણની કળીઓને રોટલી સાથે ઘીમાં શેકી ને ખાવાથી અરુચિબનથી આવતી, ભૂખ ખુલે છે.  લીંબુના બે ટુકડા કરી તેની ઉપર સૂંઠ,  મરી પાવડર અને જીરા પાવડર તથા સિંધાલૂણ મેળવીને થોડું ગરમ કરી ચૂસવાથી ભૂખ ઉગડે છે. 

વળી આમલીનું પાણી પીવાથી તમને ઉનાળામાં ગરમીનો અનુભવ પણ થતો નથી.  ચટણી બનાવવા માટે, 80 ગ્રામ ઠળિયા, 10 ગ્રામ આમલી, 5 ગ્રામ દ્રાક્ષ, 2 ગ્રામ મરચું, 2 ગ્રામ આદુ, સ્વાદ મુજબ મીઠું અને 8 ગ્રામ ખાંડ મિક્સ કરો.

અડદની દાળને પાણીમાં પલાળી તેમાં મીઠું, મરી, હિંગ, જીરું, લસણ અને આદુ નાખો. તેને ઘી અથવા તેલમાં શેકીને ખાવાથી મંદાગ્નિ મટે છે. આમલીને ઠંડા પાણીમાં પલાળો અનેવગાળી લો, તેના પાણીમાં થોડી ખાંડ નાખીને પીવો અને બાકીનું પાણી એલોવેરા, લવિંગ, કાળા મરી અને કપૂરના પાવડરથી પલાળી લો અને તેનાથી ગારગલ કરો તેનાથી  પિત્ત નું શમન થાય છે.

લીંબુનો રસ પીવાથી મંદાગ્નિ મટે છે. તાજા ફુદીના, ખારેક, કાળા મરી, સિંધવ, હીંગ, કાળી દ્રાક્ષ અને જીરુંની ચટણી બનાવીને તેમાં લીંબુનો રસ પીવાથી મોઢામાં રુચિ વધે છે. 10-10 ગ્રામ આદુ અને લીંબુના રસમાં 1.5 ગ્રામ સિંધવનું મિશ્રણ કરો અને સવારે પી લો. દાડમનો રસ, સિંધવ અને મધ સાથે ચાટવાથી મંદાગ્નિથી મુક્તિ મળે છે. 

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

ટામેટાના ટુકડા પર આદુ પાવડર અને તજનો પાવડર નાખીને ખાવાથી અપચો અને મંદાગ્નિ મટે છે. લસણ, ધાણા, આદુ, સફેદ દ્રાક્ષ, ખાંડ અને તજની ચટણી ખાવાથી મંદાગ્નિ દૂર થાય છે અને ખોરાક પચે છે. સારી રીતે પાકેલા લીંબુનો 400 ગ્રામ રસ ઉકાળો તેમાં 1 કિલો ખાંડ ઉમેરીને શરબત બનાવી લો.  ચાસણી ગરમ હોય ત્યારે તેને કપડાથી ગાળી લો અને તેને ઠંડુ કરો, પછી તેને શીશીઓમાં ભરો. આ શરબત 15 થી 25 ગ્રામ  પીવાથી મંદાગ્નિ મટે છે.

લીલો કોથમીરનો રસ સ્વાસ્થ્ય માટે ખૂબ ફાયદાકારક છે.  જ્યારે તમને ભૂખ ન લાગે, તો તમે તેનો રસ કાઢીને તેમાં થોડું મીઠું ઉમેરીને પી શકો છો. આ ભૂખ મરી જવાની સમસ્યાને દૂર કરશે. જો તમને ભૂખ ન લાગે, તો આ માટે આદુ ખાઓ. આ માટે, ભોજન પહેલાં આદુ મીઠા સાથે ખાવું જોઈએ.

1 ચમચી વરિયાળી અને મેથીના દાણાને થોડો સમય ઉકાળો, અડધી ચમચી મધને સ્વાદ મુજબ મિક્સ કરો, હવે તેને ગાળી લો અને પીવો, તેનાથી અરુચિ દૂર થઈ જાય છે. એલચી પાચનતંત્રમાં સુધારો કરીને અપચો, પેટનું ફૂલવું, એસિડિટી અને મંદાગ્નિની સારવાર કરે છે. એલચી વાળી ચા અને કાચી એલચી ખાવાની સાથે તમે આ સમસ્યાથી પણ છૂટકારો મેળવી શકો છો.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

અંજીર ખાવાથી પેટમાં તાજગી આવે છે, જે સારી ભૂખ આપે છે. આદુનો રસ, લીંબુનો રસ અને સિંધવ સાથે મળીને જઠરાગ્નિ પ્રગટાવવા અને મોં સાફ કરવા માટે ભોજનની શરૂઆતમાં લેવામાં આવે છે. જમ્યાના એક કલાક પહેલા થોડુંક ગરમ પાણી પીવાથી તમારી પાચનની પ્રક્રિયા ઝડપી થાય છે.  

 

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!