ગોઠણ કે પગનો ગમે તેવો દુખાવો 2 દિવસમાં ગાયબ થઈ જશે

સમયની સાથે જીવન ખૂબ જ ઝડપી બની ગયું છે. દોડધામની જીંદગીમાં, નાના-મોટા રોગો પણ ખૂબ ઝડપથી વધી રહ્યા છે. આજકાલ મોટા કે નાના દરેકને પગની સમસ્યા છે. મોટાભાગના લોકોને ઘૂંટણની પીડા પણ હોય છે. તો આજે અમે તમને ઘૂંટણની પીડા માટેના ઘરેલું ઉપાયો જણાવીશું.

જટામાસીના મૂળના પાવડરને ઘૂંટણની પીડામાં લગાડવાથી ઘણી રાહત મળે છે, તેમાં કેટલાક એવા તત્વો હોય છે જે પીડા ઘટાડવામાં મદદ કરે છે. તેના મૂળના તેલ સ્નાયુઓને આરામ આપે છે અને તમને વધુ સારું લાગે છે. તમે ચાના રૂપમાં જટામાંસીના મૂળ પણ લઈ શકો છો.  

જટામાંસીના 1 ગ્રામ પાવડરને પાણીમાં ઉકાળો અને તેમાંથી બનેલી ચા ને દિવસમાં 2-3 વખત પીવો, રાત્રે 2 ચમચી મેથી એક ગ્લાસ પાણીમાં પલાળી રાખો.

અને સવારે ખાલી પેટ પર મેથી ખાવાથી અને મેથીનું પાણી પીવાથી તમારા ગળામાં કદી દુ: ખાવો નહીં થાય.  કેનબરી ના પાંદડા ઉકાળીને તેની ચટણી બનાવો અને તેમાં તલનું તેલ મિક્સ કરીને પીંડી પર મસાજ કરો, આમ કરવાથી પીડાથી રાહત મળશે.

એક-બે ચમચી ગૌમુત્રમાં બે મોટી ચમચી દીવેલ નાખી દરરોજ દિવસમાં બે વખત પીવાથી ઘૂંટણનો દુખાવો મટે છે. ચારથી છ ચમચી દીવેલમાં એક ચમચી સુંઠનો પાવડર મેળવી પીવાથી સાઈટીકા મટે છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

એક ચમચી કસ્ટર તેલ એક ચમચી નાગોદનાં પાનનો રસ મેળવીને રોજ બે વખત પીવાથી ઘૂંટણની પીડામાં રાહત મળે છે. દરરોજ સવારે, બપોરે અને સાંજે ભીમસેની કપૂર 0.2 ગ્રામથી 0.5 ગ્રામ લેવાથી ઘૂંટણની પીડામાં રાહત મળે છે.

પારિજાત છોડના 6 થી 8 પાંદડા સપાટ પથ્થર પર પીસીને એક ગ્લાસ પાણીમાં ઉકાળો. જ્યારે તે ઉકળીને અડધા રહે છે પછી ઉતારી લો, દરરોજ ખાલી પેટ પર તે પીવો. આ કરવાથી શરીર અને ઘૂંટણની પીડાથી રાહત મળશે. દિવસમાં અડધું નાળિયેર ખાવાથી તમને ઘડપણમાં પણ ઘૂંટણની પીડાની સમસ્યા ક્યારેય નહીં થાય.

દૂધ અને પાણી સમાન પ્રમાણમાં નાખો અને તેમાં લસણ ઉકાળો.  પાણી બળી જાય ત્યારે દૂધ કાઢી લઈ  તેને ગાળી લો અને તેને ઠંડુ કર્યા પછી પીવો. આ મિશ્રણ પિંડીની પીડાથી રાહત આપે છે. લસણને અડદના તેલમાં શેકીને લેવાથી પિંડીનો દુખાવો સમાપ્ત થાય છે. 

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

25 ગ્રામ સુંગધી પાનવાળી એક વિલાયતી વનસ્પતિ, 10 ગ્રામ લવિંગ અને 50 ગ્રામ લસણને 200 ગ્રામ સરસવના તેલમાં નાંખો અને તેને થોડું ગરમ ​​કરો.  જ્યારે તે ઠંડુ થાય છે, તેને કાચની બોટલમાં ગાળી લો.  ત્યારબાદ તેને ઘૂંટણ પર માલિશ કરો.  તમે દિવસમાં ઘણી વખત આ કરી શકો છો.  મસ્ટર્ડ તેલ અને લસણ અસરગ્રસ્ત ઘૂંટણમાં દુખાવો અને સોજો દૂર કરવામાં મદદ કરી શકે છે.

જાયફળના તેલને સરસવના તેલમાં ભેળવીને પિંડી પર માલિશ કરવાથી ફાયદો થાય છે. જે કમરના દુખાવામાં રાહત આપે છે.  જાયફળ પાવડર મધ સાથે લેવાથી પીંડીનો દુખાવો સમાપ્ત થાય છે. બકરીના દૂધમાં જાયફળને પીસીને થોડુંક ગરમ કરો, તેનાથી લેપ કરવાથી પિંડીના દુખાવામાં રાહત મળે છે.

ધતુરના પાનનો 500 ગ્રામ રસ, 15 ગ્રામ અફીણ, 5 ગ્રામ રોક મીઠું ભેળવીને મિશ્રણ તૈયાર કરો. પછી તેને દિવસમાં 4 વખત મસાજ કરો અને આરામ કરો.  તેનાથી પિંડીની પીડાથી રાહત મળશે. ગરમ પાણીથી નહાવાથી પીંડીના દુખાવામાં મોટી રાહત મળે છે.  5 મિનિટ ગરમ પાણી અને પછી 2 મિનિટ ઠંડા પાણીથી શેક કરવો જોઈએ.

 

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!