ફકત 1 દિવસમાં ફેફસાંનો બધો કફ બહાર નિકળી જશે

જો આપણે સ્વસ્થ રહીશું, જો આપણી પ્રતિરક્ષા સારી રહેશે તો આપણને આ ચેપ થવાનું જોખમ ઓછું થશે.  તો આજે અમે તમને શરદી, ખાંસી, તાવના ઘરેલું ઉપાયો વિશે વિગતવાર જણાવીશું.

ડાબા હાથનો અંગૂઠો સીધો કરો અને ડાબા હાથની આંગળીઓને જમણા હાથથી ફીટ કરો અને બંને અંગૂઠાને એવી રીતે જોડો કે જમણા અંગૂઠા ડાબા અંગૂઠાને બહારથી ઢાંકી દે. અંગૂઠામાં અગ્નિ તત્ત્વ છે.  આ આસન કરવાથી શરીરની ગરમી વધે છે. શરીરમાં ભરાયેલો કફ સુકાવાથી નાસ પામે છે. 

શરદી, તાવ, ખાંસી વગેરે રોગોમાં આ આસન ખૂબ ફાયદાકારક છે.  કેટલીકવાર જો તમને શરદી થાય છે અને શરદીથી તમારું શરીર ધ્રૂજવા લાગે છે, તો આ મુદ્રા ફાયદાકારક છે, આ મુદ્રા રોજ દસ મિનિટ કરવાથી કફથી ખૂબ રાહત મળે છે.

કફ તરત જ સુકાઈ જાય છે. બીજી બાજુ, થોડું મીઠું ધીમે ધીમે ચૂસવાથી ફાયદો થાય છે.  સવારે, સૂર્યની નરમ કિરણોમાં બેસો, જમણા નસકોરામાંથી શ્વાસ લો, તેને બે મિનિટ સુધી પકડો અને ડાબી બાજુથી છૂટો. આ 3-4 વખત કરો. તેનાથી કફની સમસ્યા દૂર થશે.

જ્યારે નાક અવરોધિત થાય છે અથવા શરદી થાય છે, ત્યારે અજમાને પીસીને કપડામાં મૂકી સૂંઘવો. ઉપરાંત, જો તમને શિયાળાની રૂતુમાં ઘણી ઠંડી લાગે છે, તો પછી તમારા મોંમાં થોડો અજમો રાખો, તેને સારી રીતે ચાવો અને પછી પાણી સાથે ગળી લો.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

જો શરદી થઈ હોય તો ખાવામાં થોડા લીલા મરચા નાખો. મસાલેદાર ખોરાક ખાવાથી કફ ઓગળે છે અને નીકળી જાય છે. લીલા મરચા ખાવાથી આવેલો પરસેવો અને નાકમાંથી નીકળતું પાણી શરીરમાંથી તમારી શરદીને દૂર કરે છે.

છાતી, ગળા અને નાકમાં ઉધરસ દૂર કરવા માટે વરાળથી નાસ લો. ઉધરસ માટે આ ઉપાય ખૂબ જ સરળ અને ફાયદાકારક છે. બીજો ઉપાય એ છે કે એક ગ્લાસ હૂંફાળા પાણીમાં ચમચી મીઠું ભભરાવવું.

દિવસમાં બેથી ત્રણ વખત આ ઉપાય કરવાથી, નાક અને ગળામાં કફ નીકળે છે, ચાર-પાંચ લસણની કળીઓને એક કપ પાણીમાં ઉકાળો, ઠંડુ થવા દો. હવે તેમાં એક ચમચી મધ નાખો. 

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

દિવસમાં બેથી ત્રણ વખત આ પાણી પીવો. ત્રણથી ચાર દિવસ આ કરવાથી તમને શરદી અને ખાંસીથી મુક્તિ મળશે. કેટલાક તુલસીના પાનને પાણીમાં ઉકાળો, તેમાં થોડી ખાંડ નાખીને રાત્રે સૂતા પહેલા પીવો. તે સુકી ઉધરસ માટેનો બેસ્ટ ઉપચાર છે. જો કફની સાથે લાળ હોય તો, અડધી ચમચી કાળા મરીને દેશી ઘી સાથે મિક્સ કરો.

શુષ્ક ઉધરસની સ્થિતિમાં, ગરમ દૂધમાં મધ મેળવીને પીવાથી કફની સાથે છાતીમાં દુખાવો થાય છે. તેથી, દિવસમાં ત્રણ વખત એક ચમચી મધ લો. આદુને પીસીને બાઉલમાં તેનો રસ કાઢો. તેમાં એક ચમચી મધ નાંખો અને ધીમેથી ચાટવું. આ રીતે તમે સુકી ઉધરસથી છૂટકારો મેળવી શકો છો.

પાણી ગરમ કરો અને તેમાં એક ચમચી મધ અને બે ચમચી લીંબુનો રસ નાખો અને તે પાણી પીવો આ ઉપાય તમારા ગળાને સાફ કરશે કેમ કે લીંબુ ખાંસી દૂર કરશે અને મધ ગળાનો દુખાવો દૂર કરશે. 6 ગ્રામ કાળા મરીને પીસી લો અને તેમાં 30 ગ્રામ ગોળ અને 60 ગ્રામ સાકર મેળવીને દિવસમાં બે વાર 5 દિવસ માટે લેવાથી કફ દૂર થાય છે અને ફરી થી થતો નથી.

 

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!