જેને તમે હલકા ગણો છો તેના ફાયદાઓ તમને ખબર છે, જાણશો તો ચોંકી જશો.

તમે મમરા ખાઓ છો પણ મમરાના ફાયદાઓ વિશે તમે જાણો છો? જો તમને ખબર નથી, તો ચાલો તમને જણાવી દઈએ કે મમરા માત્ર સ્વાદને જ વધારતા નથી, પરંતુ સ્વાસ્થ્યને વધારવામાં પણ સારી ભૂમિકા ભજવે છે.

દૈનિક નાસ્તામાં મમરા સામેલ કરો, જાણો તેના અદ્ભુત ફાયદા

મમરા શક્તિ વધારવામાં અને વજન નિયંત્રિત કરવામાં મદદ કરે છે. તમે ઘણી વખત મમરા ખાધો હશે અને તમે ભેલપુરી, દહીંપુરી, ચીક્કી, લાડુ  દ્વારા જુદા જુદા સ્વાદનો ટ્રાય કર્યો હશે.  પરંતુ શું તમે મમરાના ફાયદાઓ વિશે જાણો છો? જો તમને ખબર નથી, તો ચાલો તમને જણાવી દઈએ કે મમરા માત્ર સ્વાદને જ વધારતા નથી, પરંતુ સ્વાસ્થ્યને વધારવામાં પણ સારી ભૂમિકા ભજવે છે.

મમરામાં પ્રોટીન, ઉર્જા, કાર્બોહાઇડ્રેટ, આયર્ન, પોટેશિયમ, નિયાસિન, થાઇમિન અને રાઇબોફ્લેવિન જેવા અન્ય ઘણા પોષક તત્વો હોય છે. ચાલો જાણીએ મીડિયા રિપોર્ટ્સ અનુસાર, મમરાના ફાયદા વિશે.

ઉર્જા વધારો- મમરાનું સેવન કરવાથી શરીરમાં એનર્જી લેવલ વધે છે.  મમરામાં ખૂબ કાર્બોહાઇડ્રેટ છે. શરીર કાર્બ્સને ગ્લુકોઝમાં ફેરવે છે જે ઉર્જાનો મુખ્ય સ્ત્રોત છે. તેઓ શરીરમાં ઉર્જાની આવશ્યકતાના 60 થી 70 ટકાને પહોંચી વળવામાં મદદ કરી શકે છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

પાચન તંત્રને સ્વસ્થ રાખો- મમરા ખાવાથી પાચક શક્તિ બરાબર રહે છે અને કબજિયાતની સમસ્યા દૂર થાય છે.  મમરામાં ઘણા બધા ફાઇબર હોય છે, જે પાચન તંત્રને યોગ્ય રાખવામાં મદદ કરે છે.  તેનું સેવન કર્યા પછી, પેટ લાંબા સમય સુધી ભરેલું રહે છે.

પ્રતિરક્ષા વધારવા- મમરામાં વિટામિન, ખનિજો અને ફાયટોકેમિકલ્સ ભરપૂર હોય છે જે રોગપ્રતિકારક શક્તિને સુધારવામાં મદદ કરે છે. તેના સેવનથી પ્રતિરક્ષા વધે છે અને વારંવાર બીમારી થવાનું જોખમ ઓછું થાય છે.

સેલિયાક રોગીઓ માટે  યોગ્ય- સેલિયાક રોગથી પીડિત દર્દી માટે મમરાનું સેવન કરવું એ એક સારો વિકલ્પ છે. કારણ કે મમરા ધાન્યના લોટમાં રહેલું ગ્લુટેન  મુક્ત છે અને આ રોગના દર્દીને ધાન્યના લોટમાં રહેલુ ગ્લુટેન ધરાવતા ખોરાક જેવા કે ઘઉં, રવા અને જવ વગેરેનું સેવન કરવાની મનાઈ છે. હકીકતમાં, સેલિયાક રોગમાં ધાન્યના લોટમાં રહેલું ગ્લુટેનનું સેવન કરવાથી નાના આંતરડાને નુકસાન થાય છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

વજન ઓછું કરો- મમરામાં કેલરીનું પ્રમાણ ખૂબ ઓછું છે, જેના કારણે તેનું સેવન વજન નિયંત્રિત કરવામાં મદદ કરે છે.  આ ઉપરાંત, તેમાં ઘણા બધા ફાઇબર પણ હોય છે, જેના કારણે તે ખાધા પછી લાંબા સમય સુધી પેટ ભરાઈ જાય છે અને ભૂખ ઓછી થાય છે.

 

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!