ગમે તેવી ખાંસી કે ઉધરસ 5 મિનિટમાં મટી જશે

દરેક ઋતુની શરૂઆત સાથે પવનની દિશા બદલાતાં અને બદલાતા હવામાનને લીધે આપણે ઉધરસ, શરદી, ખાંસી જેવા રોગોનો શિકાર બનીએ છીએ. શરદી, ઉધરસ સાથે સંકળાયેલ છે, જેમ કે માથાનો દુખાવો, તાવ અને વાયરલ ચેપ.

આવા રોગોમાં, મુખ્ય કારણ ઉધરસ હોય છે. વાયરસ ઉધરસ સાથે ભળી જાય છે અને રોગ ફેલાવવામાં મદદ કરે છે. તેથી જો ખાંસીની સારવાર કરવામાં આવે અને કફ નીકળી જાય તો અન્ય રોગો પણ બંધ થઈ શકે છે. શરદીથી ફેફસાંમાં તકલીફ થાય છે, તેથી આ લેખમાં અમે તમને કફથી છૂટકારો મેળવવાના ઉપાયો જણાવી રહ્યા છીએ.

અનાનસના રસમાં બળતરા વિરોધી અને એન્ટિ-ડિટોક્સિંગ ગુણ હોય છે, જેના કારણે અનેનાસનો રસ કફથી રાહત આપે છે. એક ગ્લાસ તાજા અનાનસનો રસ ભોજન સાથે કે પછી અને દિવસમાં 1 થી 2 ગ્લાસ અનાનસનો રસ એક દિવસમાં કફથી રાહત આપે છે.

અરડુસીનો ઉપયોગ વર્ષોથી ઉધરસના ઉપાય તરીકે કરવામાં આવે છે. અરડુસીના પાનનો રસ, ઉકાળો વગેરે લેવાથી ફેફસાં અને છાતીમાંથી કફ દૂર થાય છે. આ ઉપચાર ખાંસી સાથે સંકળાયેલ રોગોને પણ દૂર કરે છે. જેમાં અસ્થમા, ક્ષય, કફ, દમ અને શરદી જેવા રોગો પણ મટે છે.

જાયફળને પાણીમાં ઉકાળીને પીવાથી ગળામાં દુખાવો મટે છે.  તેમાં એન્ટીબેક્ટેરિયલ ગુણધર્મો છે, જે ગળામાં દુખાવો અને પીડાથી રાહત આપે છે.  એક કપ પાણીમાં આદુ ઉકાળો.  પછી તે પાણી દિવસમાં બેથી ત્રણ વાર પીવો. આ કરવાથી ગળાના દુખાવામાં ઘણી રાહત મળશે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

ગળોના પાન અને વેલાનો રસ મધ સાથે લેવાથી ખાંસી સમાપ્ત થાય છે. દરરોજ મધ અને દૂધ સાથે ગોખરુ અને અશ્વગંધાનો પાવડર પીવાથી ઉધરસ અને ગળાનો દુખાવો મટે છે.

તુલસીનો રસ મધ સાથે લેવાથી કફ અને ખાંસીમાં રાહત મળે છે.  ડમરાના છોડને ઘી સાથે સળગાવ્યા પછી તેને મકાઈના દાણા જેટલો ઘી સાથે લેવાથી કફ નીકડે છે અને ઉધરસથી રાહત મળે છે. 

અજમો સ્વાસ્થય માટે ખૂબ જ ઉપયોગી છે, જે હાલ ચાલુ કોરોના રોગચાળાને રોકવા માટે ઉપયોગી છે, તેને ખાવાથી અને શ્વાસમાં નાસથી લેવાથી કોરોના વાયરસ ઝડપથી મરી જાય છે અને નાક અથવા ફેફસાં સુધી પહોંચે તે પહેલાં નબળો પડી જાય છે. તેનાથીકફ છૂટો પડી જાય છે અને બહાર નીકળી આવે છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

મેથીમાં એન્ટીબેક્ટેરિયલ અને બળતરા વિરોધી ગુણધર્મો છે.  1 ચમચી મેથીના દાણા લઈને તેને પાણીમાં પલાળો. આખી રાત પલાળીને પછી સવારે તેને ગાળી લો, તેને ગરમ કરો, તેમાં મધ ઉમેરો અને આ હર્બલ ચા પીવો. આ ઉપાય કરવાથી, કફ શરીરમાંથી સરળતાથી દૂર થઈ જશે.

એક ગ્લાસ પાણીમાં છ થી સાત લવિંગ ઉકાળીને પીવાથી તે ગળું સાફ કરે છે અને શરદી અને ખાંસીને પણ ઓછી કરે છે.  જેઠીમધ ગળું, શરદી, ખાંસી અને અસ્થમા માટેના ઉપચાર છે.  જેઠીમધ શ્વસન ચેપને દૂર કરે છે. 

તેના એન્ટીઓકિસડન્ટ ગુણધર્મોને લીધે, જેઠીમધ બળતરા ઘટાડીને વાયુમાર્ગને શાંત પાડે છે. ડુંગળીમાં એવા ગુણધર્મો છે જે છાતીના કફથી ત્વરિત રાહત આપે છે. તેમાં 1 નાની ડુંગળી, 1 ટીસ્પૂન લીંબુનો રસ, 1 ટીસ્પૂન પાણી અને 1 ચમચી મધ મિક્સ કરો અને આ મિશ્રણને થોડું ગરમ ​​કર્યા પછી પીવો.

કાળા મરી ખાંસી નાશક છે. કેટલાક કાળા મરીના દાણાને સારી રીતે ઉકાળો. બે કપ પાણી ગરમ કરો, તેમાં કાળા મરીનો પાઉડર નાખો અને મિક્સ કરો. જ્યારે પાણી ઉકળવા આવે અને અડધું થઈ જાય, તો તેને ગાળી લો. તેમાં એક ચમચી મધ નાખીને સારી રીતે મિક્ષ કરીને સવાર-સાંજ લેવાથી ફેફસામાંથી કફ દૂર થાય છે.

 

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!