ગળા અને કફ-ખાંસી અને ફેફસાંના રોગોથી છો પરેશાન, ફક્ત 5 દિવસ પીવો આ રસ, બધી તકલીફો ગાયબ થઈ જશે

હવામાનના પરિવર્તનને કારણે ગળામાં દુખાવો સામાન્ય છે.  તે બેક્ટેરિયા અને વાયરસથી થાય છે. ગળું દુખવું એ એક ચેપ છે જે કર્કશ અવાજ, હળવી ઉધરસ, તાવ, માથાનો દુખાવો, થાક અને ગળામાં દુખાવો કરે છે.

આપણા ગળામાં બંને બાજુ કાકડા છે, જે સૂક્ષ્મજંતુઓ, બેક્ટેરિયા અને વાયરસને આપણા ગળામાં પ્રવેશતા અટકાવે છે,પરંતુ કેટલીકવાર જ્યારે આ કાકડા પોતાને ચેપ લગાવે છે, ત્યારે તેને ટોન્સિલિટિસ કહેવામાં આવે છે. ગળાની બંને બાજુના કાકડા ગુલાબી અને લાલ રંગના હોય છે. તે થોડા મોટા અને વધુ લાલ હોય છે.

જીરું અને સંચળ સાથે ડુંગળીને વાટી ને ખાવા થી ગળામાં દુખાવો અને સોજો મટે છે. આદુ ચૂસવાથી ગળું સાફ થાય છે. તેમાં એન્ટીબેક્ટેરિયલ ગુણધર્મો છે, જે ગળામાં દુખાવો અને પીડાથી રાહત પૂરી પાડે છે. એક કપ પાણીમાં આદુ ઉકાળો. પછી તે પાણી બેથી ત્રણ વાર પીવો. આ કરવાથી ગળાના દુખાવામાં ઘણી રાહત મળે છે.

કોઈક વાર તેના પર સફેદ ફોલ્લીઓ અથવા પરુ ભરેલું હોય છે. જ્યારે ટોન્સિલિટિસ ની સારવાર યોગ્ય કાળજી અને એન્ટિબાયોટિક્સ દ્વારા કરવામાં આવે છે, ત્યારે સ્ટ્રેપ્ટોકોકસ હેમોલિટીકસ નામના બેક્ટેરિયમ દ્વારા ચેપ થાય ત્યારે જોખમ વધારે છે. ત્યારબાદ આ ચેપ હૃદય અને કિડનીમાં ફેલાય છે અને ખતરનાક રોગ તરફ દોરી જાય છે.

ગળામાં દુખાવો થાય ત્યારે કોશિકાઓમાંના  કોષો ફૂલે છે.  મીઠું આ બળતરા ઘટાડે છે, જે રાહત પૂરી પાડે છે. આ સિવાય લવિંગ, તુલસી, આદુ અને કાળા મરીથી બનેલી ચા પણ ફાયદાકારક છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

પાલકના પાનનો રસ પીવાથી ગળા ના દુખાવામાં રાહત મળે છે. કેરીના પાંદડા બાળી લો અને તેનો ધુમાડો શ્વાસ લો.  તેનાથી રાહત મળશે. તમાલપત્રના પાનને પાણીમાં ઉકાળીને ધોઈ લો અને તેનાથી કોગળા કરો. આ કરવાથી સમય જતા રાહત મળે છે. દૂધીનો રસ થોડું મધ અને ખાંડ સાથે મેળવી પીવાથી ગળામાં દુખાવો મટે છે.

જો તમને ગળું દુખે છે તો ખૂબ જ સરળ ઉપાય એ છે કે તમારા મોં માં ગૌમૂત્ર ભરો અને થોડી વાર ગાર્ગલ કરો. ગૌમૂત્ર મો ના દુખાવાને ખતમ કરે છે.  જો તમારો અવાજ બેસી ગયો હોય તો પછી થોડું ગૌમૂત્ર પીવો, અવાજ સંપૂર્ણ યોગ્ય થઈ જશે. જો કોઈના ગળામાં સોજો આવે છે અથવા તેના કાકડા પર સોજો આવે છે, તો પછી ગૌમૂત્ર પીવાથી સોજો નબળો પડે છે.

ગૌમૂત્ર ઉપરાંત એક સારી દવા છે હળદર પાવડર. અડધી ચમચી હળદરનો પાઉડર સીધા મોં માં નાંખો અને થોડા સમય માટે બેસી રહો. હળદર મો ની લાળ સાથે અંદર જાય છે અને મો ના તમામ રોગોને દૂર કરે છે. હળદર એક ખૂબ સારી ઔષધિ છે, તે ગળાને સંપૂર્ણ રીતે સ્વસ્થ બનાવે છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

એક ચમચી મધ પીધા પછી ઉપરથી થોડું પાણી પીવો.  તેનાથી ગળામાં ત્વરિત રાહત મળે છે. કફની સમસ્યા પણ દૂર થાય છે. તેમાં લીંબુ અને મધ નાખીને પણ પી શકાય છે.

ગળાના દુખાવા માટે તુલસી ની ચા ખૂબ ફાયદાકારક છે. આ પીરિયડ્સની બધી સમસ્યાઓ દૂર કરશે અને તેની કોઈ આડઅસર નહીં થાય. દિવસમાં બેથી ત્રણ વખત ગરમ પાણીમાં તુલસીનું સેવન કરવાથી એક દિવસમાં ઘણી રાહત મળે છે.

પાંચ-છ કાળા મરી અને છ-સાત તુલસીના પાન એક કપ પાણીમાં ઉકાળો, આ ગરમ ઉકાળો દર 3 કલાકમાં પીવાથી માસિક સ્રાવનો દુખાવો 24 કલાકમાં સમાપ્ત થાય છે. ગળાના દુઃખાવામાં રાહત મેળવવા માટે, અજમાની 2 ચમચી લો, તેને અડધા લિટર પાણીમાં 15-20 મિનિટ સુધી ઉકાળો, થોડું મીઠું નાખીને સવારે અને રાત્રે સૂતા પહેલા આ પાણીથી કોગળા કરો.

 

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!