તાવ-ઉધરસ, નબળાઈ અને સાંધાના દુખાવાથી છો પરેશાન, આ વસ્તુ લો કોઈ દિવસ દવા નહીં લેવી પડે, હાલ જ અપનાવો આ અસરકારક ઉપચાર

લીમડો આપણા ઘરઆંગણા નો એક છોડ છે.  તેના પાંદડા અને તેનો રસ, કળીઓનો રસ, છાલનો રસ, તેની લીંબોળી અને તેનો પાવડર ઘણી રીતે ઉપયોગી છે. ચૈત્ર મહિનામાં લીમડાની છાલ ખૂબ ઉપયોગી છે. એક અઠવાડિયા સુધી તેનું નિયમિત સેવન કરવાથી ઘણી સમસ્યાઓથી મુક્તિ મળે છે.  તો ચાલો આજે તેના ફાયદાઓ વિશે વિગતવાર જાણીએ.

લીમડાની છાલ, અરડુસીના પાન, પટોળાની છાલ અને રાય રાયણનીની છાલ બધા 40 ગ્રામ લઈ તેનાથી સોળગણું પાણીમાં ઉકાળી તે પી જવાથી ઉલટી દ્વારા કફ અને પિત્ત મટે છે અને તેનાથી થયેલા દર્દો નાબૂદ થઈ જાય છે. લીમડાની છાલ, સાત્ત્વિન છાલ, ગળો, ભોજપત્રની છાલ, પીપરિમુલ, લાલ ચંદન, આ બધી ચીજોને અડધો લિટર  પાણીમાં ઉકાળવા પછી પીવાથી શરીરમાં નબળાઇ દૂર થાય છે.

આસોપાલવના રસમાં લીમડાની છાલ, સત્વિન છાલ, ગુગલ છાલ, ઉંબરાની છાલ, સલ્ફર અને હિંગળો સમાન વજનમાં રાખી નેની ગોળી બનાવો.  ચણાના આકારની આ ગોળી તાવ, ખાંસી, સાંધાની નબળાઇ અને નબળાઇ, જઠરાંત્રિય નિષ્ક્રિયતા અને લોહીની ગરમી જેવા ઘણા રોગોમા આ ગોળી  ઉપયોગી છે. 

આ પાવડરનો અડધો ચમચી દરરોજ બે કપ પાણીમાં ઉકાળો.  જ્યારે અડધો કપ ઉકળતા પાણી વધે ત્યારે તેને ઉતારી લો અને પીવો.  કોલેરા, ટાઇફાઇડ તાવ અને મેલેરિયા જેવા ઘણા ફિવર્સ, જે વરસાદની ઋતુમાં થાય છે, વરસાદના મોસમમાં આ ઉકાળો પખવાડિયા  સુધી પીવાથી તાવ મટે છે.

લીમડાની છાલનું ચૂર્ણ પાણી અથવા છાશ સાથે લેવાથી શરીરનો સોજો મટે છે. લીમડાની છાલ, નવશેકું પાણી મિક્સ કરીને પીવાથી ડાયાબિટીઝથી મુક્તિ મળે છે. લીમડાની છાલનો ઉકાળો બનાવી તેમાં ગોળ ભેળવીને રાત્રે ત્રણ દિવસ લેવાથી પેટના કીડાથી છુટકારો મળે છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

પાણીમાં લીમડાનો છાલ મિક્સ કરીને પેસ્ટ બનાવો અને તેને રાત્રે વાળમાં લગાવો અને સવારે વાળ ધોઈ લો. આ ઉપયોગથી વાળની જૂ જતી રહે છે. સવારે અને સાંજે ગળા, ધાણા, લીમડાના છાલ અને ચંદનનો ઉકાળો લેવાથી તમામ પ્રકારના તાવથી રાહત મળે છે.

લીમડાની છાલ, કાળા તલ, મજીઠ અને શતાવરી એક-ચોથા ભાગનું વજન કરીને પાવડર બનાવી શકો છો. આ ચૂર્ણ ગર્ભવતી સ્ત્રીને આપવાથી બીજા કે ત્રીજા મહિનામાં ગર્ભપાત અટકાવે છે અને ગર્ભને સ્થિર કરે છે. લીમડાની છાલ, ગળો, ભોંયરીંગણી, પિત્તવાવડો, મોથ, કાળા વાળો, વગેરે વસ્તુ મિક્સ કરી ચૂર્ણ બનાવો. આ પાવડર લેવાથી તાવમાં રાહત મળે છે.  પિત્ત ક્રોધ એ તાવનું કારણ છે. આ પાવડર તાવ માટે શ્રેષ્ઠ દવા છે. આ ચૂર્ણ આંતરડામાં કાચા મળને કારણે થતી કબજિયાતથી રાહત આપે છે.

જો લીમડાના છાલની પેસ્ટનો ઉપયોગ એકલો કરવામાં આવે તો સુકાઈ જવા અને ઘા થવાની સમસ્યા છે. તેથી તેને ઘી, માખણ અથવા દૂધ સાથે મિક્સ કરો. દાજી ગયામાંથી પરુ નીકળે છે તે ઘામાં સત્વિનના દૂધનો એક લેયર લગાવવાથી ઘા સાફ થઈ જાય છે અને સંપૂર્ણ મટી જાય છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

લીમડાના છાલનો ઉકાળો પીવાથી સંધિવા પણ મટે છે, એટલે કે ડાયાબિટીઝથી પીડિત લોકોએ સવાર-સાંજ લીમડાની છાલનો ઉકાળો પીવો જોઈએ. ચાર ગ્રામ લીમડાની છાલ, 40 ગ્રામ જેટલો ગોળ લઈ તેને પાણીમાં ગરમ ​​કરવાથી અને તેમાં થોડું આદુ જરૂર મુજબ ઉમેરી લેવાથી માસિક નિયમિત આવે છે.

 

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!