માત્ર 10 દિવસમાં ડાયાબિટીઝ, કોલેસ્ટરોલ, કબજિયાતથી છુટકારો થઈ જશે, હાલ જ આ રોટલી ખાવાનું શરૂ કરી દો.

ભારતના ગામડાઓમાં જવની રોટલા ખાવામાં આવે છે પરંતુ વ્યસ્ત જીવનમાં શહેરી લોકો હેલ્ધી ખોરાકને બદલે જંક ફૂડ તરફ વળી રહ્યા છે. તેથી જવનું પાણી તમારા માટે ટૂંકા ગાળામાં પણ સ્વસ્થ રહેવા માટે ખૂબ ફાયદાકારક છે. જવના પાણીના ઘણા ફાયદા છે જેનો ઉપયોગ તમે તમારા સ્વાસ્થ્યને જાળવવા માટે કરી શકો છો.  આજે અમે તમને જવનું પાણી પીવાના ફાયદાઓ વિશે જણાવીશું.

જવનું પાણી બ્લડ કોલેસ્ટરોલનું સ્તર ઘટાડવા માટે ખૂબ ફાયદાકારક છે. કોલેસ્ટ્રોલનું સ્તર ઘટાડવા નું કારણ હૃદયની ઘણી સમસ્યાઓનું જોખમ ઓછું રહે છે. જવનું પાણી પીવાથી શરીરની અંદરના ઝેરી તત્વો બહાર આવે છે.

જો તમને પેશાબ સંબંધિત કોઈ સમસ્યા છે તો જવનું પાણી તમારા માટે ખૂબ ફાયદાકારક છે. વળી, જવનું પાણી કિડની ને સંબંધિત સમસ્યાઓમાં ખૂબ મદદ થાય છે.

જવના પાણીનો વપરાશ આંતરડાઓની સરળ ગતિની ખાતરી કરે છે અને પાચક શક્તિને મજબૂત બનાવે છે. આ સિવાય તે પેટની બીમારીઓ જેવી કે કબજિયાત અને ઝાડાથી પણ બચાવે છે.  તે આંતરડામાં સંચિત જૂનો કચરો પણ દૂર કરે છે અને આંતરડાના ચોખા બનાવે છે. જવના પાણીમાં કેલરી ઓછી હોય છે જ્યારે જવ પાણીમાં પલળી જાય છે,ત્યારે કેલરીની ગણતરી આપમેળે ઓછી થાય છે. શ્રેષ્ઠ પરિણામો માટે, સોફ્ટ ડ્રિંકને બદલે એક ગ્લાસ જવનું પાણી લો.  તેનાથી પેટ ભરાશે અને ઓછા પ્રમાણ કેલરી મળશે. 

કિડનીને આરોગ્યપ્રદ રાખવા માટે જવના પાણીનો ઉપયોગ ખૂબ ઉપયોગી માનવામાં આવે છે. મૂત્રવર્ધક પદાર્થ હોવાના કારણે, જવનું પાણી સરળતાથી પેશાબ દ્વારા શરીરમાંથી ઝેરી તત્વોને બહાર કાઢે છે. જેના કારણે કિડનીમાં વધુ કેલ્શિયમ જમા થતું નથી. જવના પાણીનો  નિયમિત સેવન કરવાથી કિડનીના કેન્સર જેવી ગંભીર સમસ્યાઓથી બચી શકાય છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

જવના પાણીમાં હાજર તાંબુ હિમોગ્લોબિનના ઉત્પાદનને ઉત્તેજિત કરે છે. તે એનિમિયાના પ્રારંભિક લક્ષણોને રોકવામાં મદદ કરે છે.  થાક અને શરીરની નબળાઇ એ એનિમિયાના લક્ષણો હોઈ શકે છે. એનિમિયા શરીરમાં લોહીના અભાવને કારણે થાય છે. જવના પાણીના નિયમિત સેવનથી શરીરમાં લોહી બનાવવાની ક્ષમતા વધે છે.

ગર્ભાવસ્થા દરમિયાન મહિલાઓના પગમાં સોજો ઘટાડે છે.  અને જો તમને પેશાબ સંબંધિત કોઈ સમસ્યા છે તો જવનું પાણી પીવું ખૂબ ફાયદાકારક સાબિત થાય છે.  આ તમારી પેશાબની સમસ્યાને દૂર કરે છે. આ પાણી ડાયાબિટીઝના દર્દીઓ માટે ભોજન પછી બ્લડ સુગર ઘટાડવા માટે સૌથી ઉપયોગી સાબિત થયું છે. આ પાણી એન્ટીઓક્સિડન્ટ તરીકે કામ કરે છે અને ડાયાબિટીસ મટાડે છે.

જવના પાણીમાં કેલ્શિયમ અને અન્ય પોષક તત્વોથી ભરપુર છે જે હાડકાને સ્વસ્થ રાખવામાં મદદ કરે છે  જવના પાણીમાં કોપર અને ફોસ્ફરસ પણ સારી માત્રામાં હોય છે જે હાડકાના એકંદર સ્વાસ્થ્યને જાળવવામાં મદદ કરે છે. તેમાં હાજર મેગ્નેશિયમ હાડકાઓની રચનાને ઝડપી બનાવવા  માટે મદદ કરે છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

જવના પાણીથી ગરમી ઓછી થાય છે, તેથી ઉનાળામાં તેનું સેવન ફાયદાકારક છે. તે ઠંડુ થાય છે, તેથી જો મસાલાવાળા ખોરાકને કારણે જો તમારું પેટ બળી રહ્યું છે, તો તે તમને રાહત આપી શકે છે. જવનું પાણી સાંધા અને ઘૂંટણની પીડાથી પીડાતા લોકોને લાભ કરે છે. દરરોજ એક ગ્લાસ જવના પાણીનું સેવન કરવાથી ફાઈબરની જરૂરિયાત પૂરી થાય છે.

સ્તનપાન કરાવતી મહિલાઓએ જવનું પાણી પણ પીવું જોઈએ. તે લેક્ટોજેનિક આહાર છે અને માતાના દૂધની માત્રામાં વધારો કરવામાં મદદ કરે છે. જો તમે માતાના દૂધની માત્રામાં વધારો કરવા માંગતા હો, તો પછી જવના પાણીમાં વરિયાળી ઉમેરીને, તમે તેની ક્ષમતામાં વધારો કરી શકો છો.  ગર્ભાવસ્થા દરમિયાન સ્ત્રીઓના પગમાં સોજો આવે છે, તેથી સોજો ઓછો કરવા માટે, સ્ત્રીને જવનું પાણી આપી દો.

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!