હાડકાની નબળાઈ, કેન્સર, ડાયાબિટીસ,મોટાપો,કોલેસ્ટ્રોલ જેવા ભયંકર રોગોથી છૂટકારો મેળવવા માટે કૅલ્શિયમ થી ભરપૂર આનું સેવન કરો.

ઘઉંની ડાળીને થુલી પણ કહેવામાં આવે છે. ઘઉંની થુલી સ્વાસ્થ્યનો ખજાનો છે. ઘઉંની ડાળીનું સેવન કરવાથી તમારા સ્વાસ્થ્યને અનેક રીતે ફાયદો થાય છે. સામાન્ય રીતે લોકો નાસ્તામાં ઘઉંની થુલીનું સેવન કરે છે.

જો તમે દરરોજ સવારે 50 ગ્રામ ઘઉંનો થુલી ખાશો તો તે શરીર માટે ઘણી રીતે ફાયદાકારક રહેશે. ઘઉંની થુલી વિટામિન અને પ્રોટીનથી ભરપુર છે. આ સિવાય તેમાં કેલરી પણ ઓછી છે અને ફાઇબરથી ભરપૂર છે. ઘઉંની થુલી એ ખોરાક છે જે શરીરના તમામ પોષક તત્વોને પરિપૂર્ણ કરે છે. સવારે ઘઉંની થુલી ખાવાથી, શરીરને દિવસ માટેના બધા જરૂરી તત્વો મળે છે.

જે વ્યક્તિ ઘઉંની થુલી લે છે તે દિવસ દરમિયાન ઉર્જાસભર રહે છે. આ ઘઉંની થુલીમાંથી મળેલા કાર્બોહાઈડ્રેટને કારણે છે.  દરરોજ એક કપ ઘઉંની ડાળી ખાવાથી, શરીર વિટામિન બી 1, બી 2, ખનિજો, મેગ્નેશિયમ, મેંગેનીઝ વગેરે મળી રહે છે. તેમાં હાજર પોષક તત્વો શરીરને અનેક રોગોથી સુરક્ષિત કરે છે.

આજકાલ કોલેસ્ટરોલ વધવાની સમસ્યા સામન્ય છે. ઘઉંની થુલીમાં દ્રાવ્ય અને અદ્રાવ્ય બંને ફાયબર શામેલ છે. શરીરમાં વધુ ફાઈબર હોવાથી કોલેસ્ટ્રોલનું સ્તર નિયંત્રણમાં રહે છે.  જેના કારણે વ્યક્તિને હ્રદયરોગ થવાની શક્યતા ઓછી હોય છે. સંશોધન એ પણ બતાવ્યું છે કે જે લોકો રોજ ઘઉંની થુલીનું સેવન કરે છે તેમને હ્રદયરોગ થવાની શક્યતા ઓછી હોય છે. 

આજકાલ હાડકાની નબળાઇ એક સામાન્ય સમસ્યા છે. ઘઉંની થુલી મેગ્નેશિયમ અને કેલ્શિયમનો ખજાનો છે, તેથી તેનો નિયમિત વપરાશ હાડકાંને મજબૂત બનાવે છે.  ઘઉંની ડાળીનું નિયમિત સેવન કરવાથી સાંધાનો દુખાવો થતો નથી.  આ સિવાય ઘઉંની થુલી ખાવાથી પણ પિત્તાશયમાં પથરીની સમસ્યા દૂર થાય છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

ઘઉંની થુલીનું સેવન મહિલાઓને સ્તન કેન્સરથી બચાવે છે.  આજકાલ તે સ્ત્રીઓમાં સૌથી મોટી સમસ્યા બની ગઈ છે.  ઘઉંની ડાળીમાં પૂરતા પ્રમાણમાં ફાઇબર હોય છે, જે સ્તન કેન્સરનું જોખમ ઘટાડે છે. સંશોધન દર્શાવે છે કે ફાઇબરથી ભરપુર અનાજ લંગડાપણું, સ્તન અને અંડાશયના કેન્સર જેવા ખતરનાક રોગોથી છુટકારો મેળવવામાં મદદ કરે છે.

આયર્નની ઉણપ શરીરમાં હિમોગ્લોબિનનું સ્તર ઘટાડે છે.  હિમોગ્લોબિન ઓછું હોવાને કારણે શરીરમાં નબળાઇ અને થાકની ફરિયાદ સામાન્ય છે. ઘઉંની થુલી આયર્નનો સારો સ્રોત છે, જે શરીરમાં હિમોગ્લોબિનના પ્રમાણને સંતુલિત કરે છે.  આ ઉપરાંત, ઘઉંનો થુલી શરીરનું તાપમાન અને ચયાપચયને યોગ્ય માત્રામાં જાળવી રાખે છે.

એક બાઉલ ઘઉંની થુલીની ખીચડી અથવા બીજી કોઈ પણ આઇટમ ખાવાથી વજન ઓછું થશે. ઘઉંના ફાડા માં ફાઇબર વધુ હોયછે જે તમને વજન ઘટાડવામાં મદદ કરે છે જેથી તમને લાંબા સમય સુધી ભૂખ ન લાગે. કેલરી ઘટાડવાની સાથે શરીરમાં કાર્બ જમાં થવાની સંભાવના પણ ઓછી થાય છે. ઉદાહરણ તરીકે, જો તમે એક બાઉલમાં ઘઉં ના ફાડા ને દૂધ સાથે ભેળવીને ખાવ, તો તેમાં ફક્ત 220 કેલરી હોય છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

 ઘઉંની થુલી ખાવાનો સૌથી મોટો ફાયદો એ છે કે તે પાચક સિસ્ટમના વધુ સારા કાર્યમાં મદદ કરે છે અને ફાઇબરથી ભરપૂર છે, તે પેટની સમસ્યાઓથી સરળતાથી છુટકારો મેળવવામાં મદદ કરે છે.

 ઘઉંની થુલી સેવનથી બ્લડ સુગરને નિયંત્રિત કરી શકાય છે.  ખરેખર, ઘઉંની થુલી લોહીમાં ખાંડ ઘટાડવામાં અને ઇન્સ્યુલિન વધારવામાં મદદ કરી શકે છે. આની મદદથી ડાયાબિટીઝની સમસ્યાથી બચી શકાય છે.

 કબજિયાતની સમસ્યાને દૂર કરવા માટે, ફાઈબરથી ભરપૂર આહાર લેવો જોઈએ.  ઘઉંની થુલી આમાં મદદ કરી શકે છે, કારણ કે ઘઉંની થુલીમાં સારી માત્રામાં ફાઇબર હોય છે, જે એક સાથે સ્ટુલને શરીરમાંથી ઝડપથી બહાર નીકળવામાં મદદ કરી શકે છે.આ કબજિયાત સમસ્યાથી રાહત આપી શકે છે.

 

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!