તાવ, ઉધરસ અને કફથી મુક્તિ મેળવવા માટે અપનાવો આ 100% અસરકારક ઘરેલુ ઉપચાર

  શું તમને એવું લાગે છે કે કંઈક તમારા ગળામાં અને છાતીમાં અટવાઇ ગયું છે?  શું તમને સતત શ્વાસ લેવામાં તકલીફ અને છીંક આવે છે? વહેતું નાક અને તાવ પણ આ સમસ્યાના મુખ્ય લક્ષણો છે. ખાંસી એટલી ખતરનાક નથી પરંતુ જો તે લાંબા સમય સુધી રહે તો તે શ્વસન રોગ અને અન્ય કેટલીક બીમારીઓનું કારણ બની શકે છે અને સાથે વ્યક્તિને બહુ તકલીફ પડે છે. આજે અમે તમને આ સમસ્યાથી છૂટકારો મેળવવાના ઉપાય જણાવીશું, જે બાળકો અને વૃદ્ધો માટે ઉપયોગી છે.

મીઠાના પાણીથી કોગળા કરવા એ એક પ્રાચીન અને શક્તિશાળી ઉપાય છે. આ માટે, એક ગ્લાસ નવશેકું પાણી લો અને તેમાં એક ચમચી મીઠું નાખો અને તેને સમાનરૂપે મિક્સ કરો.

હવે તમારા ગળાને પાછળની બાજુ ખસેડો અને આ મોંમાં રેડી ધીરે ધીરે કોગળા કરવા .આ પાણીને ગળી જશો નહીં. થોડા સમય માટે આ પાણી સાથે ગળામાં રાખી ને કોગળા કરવાથી ચોક્કસપણે તમને ફાયદો થશે અને કફ બહાર આવશે.  દિવસમાં ત્રણ વખત થોડા દિવસો માટે આ કરો.

કફ ની સમસ્યા માટે એક ડુંગળી લઇ ને તેને છોલીને પીસી લેવી, હવે તેમાં એક લીંબુનો રસ નાખો. હવે આ મિશ્રણને એક કપ પાણીમાં નાંખો અને 2-3 મિનિટ સુધી ગરમ કરો અને એક ચમચી મધ ઉમેરો. હવે દિવસમાં ત્રણ વખત આ મિશ્રણ પીવાથી ઉધરસ અને કફની સમસ્યા તરત જ સમાપ્ત થાય છે.

બીજોરાના ફળનો રસ સવારે, બપોરે અને સાંજે પીવાથી તાવમાં રાહત મળે છે.  તેના પાનની માલિશ કરવાથી તાવમાં પણ રાહત મળે છે.  દિવસમાં ત્રણ વખત બિજોરાના મૂળની છાલમાંથી બનાવેલ 10 થી 20 મિલીલીટરનો રસ પીવાથી તાવમાં રાહત મળે છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

બીજોરામાંથી કળીઓ કાઢી અને એક બાઉલમાં મધ અને સંચળ મિક્ષ કરીને કપાળ પર લગાવવાથી શરીરનો સોજો સમાપ્ત થાય છે. તેના ઝાડના પાન ઉકાળીને 15 થી 20 મિલીલીટર પીવાથી તાવમાં રાહત મળે છે.

લસણમાં અદભૂત ગુણધર્મો છે.  લસણમાં બળતરા વિરોધી ગુણધર્મો છે અને લીંબુમાં સાઇટ્રિક એસિડ હોય છે.  આ બંને વસ્તુનું સેવન કરવાથી કફની સમસ્યા દૂર થાય છે. આ માટે એક કપ પાણી ઉકાળો અને તેમાં ત્રણ લીંબુનો રસ મિક્સ કરો.  થોડું ગ્રાઇન્ડ લસણ અને અડધી ચમચી કાળા મરી પાવડર અને એક ચપટી મીઠું નાખો. આ બધાને સમાન રીતે મિક્સ કરો અને પીવો. તેનું સેવન કરવાથી કફની સમસ્યા દૂર થશે.

બેહડા, અજમા, તુલસીના પાનમાં 40-60 મિલીલીટરના ઉકાળેલા પાણીમાં એક ચમચી ઘી નાખીને રોજ ત્રણ વખત પીવાથી પીત્ત અને કફના વિકારથી થતા તાવથી રાહત મળે છે.  બેહડાનો મજ્જાને વાટીને શરીર પર લગાવવાથી પિત્ત તાવથી થતી સોજો ઓછો થાય છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

બહેડાનો 40 થી 60 ગ્રામ ઉકાળો સવારે અને સાંજે પીવાથી પિત્ત, કફ વગેરેમાં ફાયદો થાય છે.  ગાજરમાં ઘણાં વિટામિન અને પોષક તત્વો હોય છે જે ખાંસી અને કફ દૂર કરે છે.  તેના માટે તમારે 3-4 તાજા ગાજર લેવાની જરૂર છે.  તેમાં થોડું પાણી અને બે-ત્રણ ચમચી મધ નાખો અને આ મિશ્રણ સરખી રીતે મિક્સ કરો.  દિવસમાં બેથી ત્રણ વખત આ મિશ્રણ પીવો.  છાતી અને ગળામાં જામેલો કફ ધીમે ધીમે દૂર થઈ જશે.

ઉધરસની સમસ્યા માટે હળદરનો ઉપયોગ અસરકારક ઉપાય છે.  હળદર એક મહત્વનું એન્ટિસેપ્ટિક છે.  તેમાં એન્ટીઓક્સીડેન્ટ પણ ભરપૂર પ્રમાણ માં હોય છે. તેમજ કરફ્યુમીન પણ હોય છે જે શરીરની ઘણી આંતરિક અને બાહ્ય સમસ્યાઓમાં ફાયદાકારક છે.  એક ગ્લાસ ગરમ દૂધમાં હળદર અને અડધી ચમચી કાળા મરીનો પાઉડર મિક્સ કરો.  હવે તેમાં એક ચમચી મધ નાખો.  દરરોજ આ દૂધનું સેવન કરવાથી થોડા જ દિવસોમાં છાતી અને ગળાની ભીડ મટે છે.

 

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!