આની બનેલી રોટલીના ફાયદા જાણશો તો ઘઉંની રોટલી લાગશે ઝેર જેવી..

આજના સમયમાં લોકોએ યોગ્ય આહાર અને જીવનશૈલીનો અર્થ સમજવાનું શરૂ કર્યું છે. તેથી જ ઘણા લોકોએ ઘઉંના લોટના બદલે ઓટ્સના લોટનું સેવન કરવાનું શરૂ કર્યું છે.  આવી સ્થિતિમાં, તે જાણવું જરૂરી છે કે ઓટ્સનો લોટ શા માટે વધુ ફાયદાકારક છે.

કોરોના રોગચાળાએ મનુષ્યને આવા ઘણા પાઠ ભણાવ્યા છે, જેને હવે મનુષ્ય હંમેશ માટે યાદ કરે છે. કેટલા લોકો તેમના સ્વાસ્થ્ય પ્રત્યે બેદરકારી બતાવે છે, તેઓએ મોતની કઠિનતા લગભગ અનુભવી હશે. આ જ કારણ છે કે લોકો હવે સ્વસ્થ જીવનશૈલી તરફ વળ્યા છે. અગાઉ જ્યાં લોકો કંઈપણ ખાતા  હતા. આજે આ લોકોએ તેમના આહારમાં આવી કેટલીક ચીજોનો સમાવેશ કર્યો છે જેમાં પોષક તત્વો પૂરતા પ્રમાણમાં હોય છે.

હવે આપણે ઘઉંના લોટના બદલે, ઓટ્સના લોટથી બનેલી રોટલી અને અન્ય વસ્તુઓનો ઉપયોગ કરી રહ્યા છીએ.  આપણે બધાં આ વસ્તુ જાણીએ છીએ કે ઓટ્સ આપણા સરળ આહારને તંદુરસ્ત આહારમાં રૂપાંતરિત કરે છે. તે અન્ય ઘણા અનાજ કરતાં પણ વધુ ફાયદાકારક છે. આ જોઈને લોકો ઓટ્સના લોટનું સેવન કરવાનું પસંદ કરી રહ્યા છે.  આવી સ્થિતિમાં, તેની વિશેષતા શું છે અને શા માટે તે અન્ય અનાજ કરતાં વધુ ફાયદાકારક છે, ચાલો આપણે જાણીએ.

તેમાં કેટલા પોષક તત્વો મળી આવે છે-  100 ગ્રામ ઓટમાં નીચે મુજબના પોષક તત્વો જોવા મળે છે- કેલરી: 389, પાણી: 8%, પ્રોટીન: 16.9 ગ્રામ, કાર્બ્સ: 66.3 ગ્રામ, ખાંડ: 0 ગ્રામ, ફાઈબર: 10.6 ગ્રામ, ચરબી: 6.9 ગ્રામ, ઓટ્સ ધાન્યના લોટમાં રહેલ ગ્લુટેન દ્રવ્ય મુક્ત છે

આજના સમયમાં, ઘણા લોકો છે જેને સેલિયાક રોગ છે.  કેટલાકને ધાન્યના લોટમાં રહેલું નત્રિલ દ્રવ્ય સંવેદનશીલ આંતરડાના રોગ તરીકે પણ ઓળખવામાં આવે છે. ખરેખર, આપણા ખોરાકમાં કેટલીક વસ્તુઓમાં ધાન્યના લોટમાં રહેલું નત્રિલ દ્રવ્ય હોય છે, જે એક પ્રકારનું પ્રોટીન છે. જો નાના આંતરડા આ પ્રોટીનને પચાવવામાં સક્ષમ ન હોય, તો તે નાના આંતરડાના અસ્તરને વળગી રહે છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

જેના કારણે અતિસાર, પેટમાં દુખાવો, મોઢામાં અલ્સર વગેરે જેવી અનેક સમસ્યાઓ છે. આવી સ્થિતિમાં, આ સમસ્યાથી બચવા માટે, ફક્ત ધાન્યના લોટમાં રહેલું નત્રિલ દ્રવ્ય મુક્ત ઉત્પાદનોનો વપરાશ કરવો પડશે. આવી સ્થિતિમાં, ઓટ્સ એક શ્રેષ્ઠ વિકલ્પ હોઈ શકે છે. તે ધાન્યના લોટમાં રહેલું નત્રિલ દ્રવ્ય મુક્ત અને સરળતાથી પાચક છે.

ઓટ્સનો લોટ સ્વાદિષ્ટ હોય છે- અન્ય ઘણા અનાજ કરતા સ્વાદમાં ઓટ્સનો લોટ થોડો અલગ છે. આવી સ્થિતિમાં, જો તમે આવા ઘણા પદાર્થોનો વપરાશ કરવા માંગો છો જે તમને મેંદા અથવા અન્ય અનાજમાંથી બનેલા બહાર મળે છે, તો તમારા માટે ઓટ્સનો લોટ એક શ્રેષ્ઠ વિકલ્પ છે. તે અન્ય અનાજ કરતાં સ્વાદમાં થોડો મીઠો હોય છે. આવી સ્થિતિમાં, જો તમને મફિન્સ અથવા પેનકેક ખાવાનું પસંદ હોય, તો તમે તે પણ કરી શકો છો. તે તેમના સ્વાદમાં વધારો કરશે અને તમને સ્વસ્થ પણ બનાવશે.

ઓટ્સનો લોટ ખૂબ ફાયદાકારક છે-  સામાન્ય રીતે ઘઉંનો લોટ અથવા અન્ય લોટનો ઉપયોગ ઘરોમાં થાય છે. જે વધુ પ્રક્રિયાઓમાંથી પસાર થાય છે અને ઓછો તંદુરસ્ત હોય છે. જ્યારે ઓટ્સના લોટમાં ઓછી પ્રોસેસિંગ થાય છે અને તે વધુ ફાયદાકારક પણ છે. જે લોકો ઓટનું સેવન કરે છે તે સારી રીતે જાણે છે કે તેની અંદર દ્રાવ્ય ફાઇબર જોવા મળે છે, જે આપણી પાચક શક્તિને સુધારવામાં મદદગાર સાબિત થાય છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

લોહીમાં સુગરનું સ્તર ઠીક કરે છે.- આ સિવાય તેમાં વિટામિન બી, એન્ટીઓકિસડન્ટો, ફાઈબર, ડાયેટરી ફાઇબર અને ખનિજો મળી આવે છે જે તમારા સ્વાસ્થ્ય માટે ફાયદાકારક છે. ખરાબ કોલેસ્ટરોલ અને સુગર લેવલની સમસ્યાથી પીડિત લોકો માટે ઓટ્સનું સેવન ફાયદાકારક છે. ઓટ્સમાં દ્રાવ્ય ફાઇબર, બીટા ગ્લુકન્સ હોય છે, જે બ્લડ સુગરને નિયંત્રિત કરે છે.

પલાળેલા ઓટ્સ ઓછું ગ્લુકોઝ અને ઇન્સ્યુલિન નું કારણ બને છે, પરંતુ જો ઓટ્સ સારી રીતે પકાવી દેવાય તો તેની પ્રતિક્રિયા વધુ તીવ્ર બને છે.

પચવામાં સરળ- એક તરફ, ઘઉં અથવા જવના લોટમાંથી બનેલી ચીજોને પચાવવામાં ઘણા પ્રયત્નો કરવામાં આવે છે. બીજી બાજુ, ઓટ્સમાંથી બનેલા ઉત્પાદનો પચવામાં ખૂબ જ સરળ છે.  ઓટ્સ દ્વારા બનાવવામાં આવતી ચીજો તમને લાંબા સમય સુધી મહેનતુ બનાવવામાં મદદ કરે છે. તે જ સમયે, તેમાં હાજર ફાઇબર તમારા પેટને લાંબા સમય સુધી ભરી રાખે છે.  તેના સમાન ગુણધર્મો તમારા વજનને સંતુલિત રાખવામાં પણ મદદ કરે છે.

 બ્લડ પ્રેશર કંટ્રોલ થાય છે- જે લોકો ડાયાબિટીસથી પીડિત છે અથવા જેમના બ્લડ સુગરનું સ્તર અચાનક વધી જાય છે. તેમના માટે આ ફાયદાકારક છે. તે સુગર લેવલને વધતા રોકે છે.

ઓટમાં કેલ્શિયમ અને આયર્ન ભરપુર માત્રામાં હોય છે. જ્યાં કેલ્શિયમ તમારા હાડકા અને દાંતને મજબૂત બનાવે છે. સાથે આયર્નને કારણે તમે એનિમિયા જેવા રોગોથી પણ બચો છો.

 હૃદય રોગ સામે રક્ષણ આપે છે.                 આજના સમયમાં વ્યક્તિને કઈ ઉંમરે હૃદય રોગ થાય છે તે કહેવું થોડું મુશ્કેલ છે. આવી સ્થિતિમાં, અન્ય અનાજ જ્યાં ફક્ત તમને કેટલાક સ્વાસ્થ્ય લાભ મળે છે. તે જ સમયે, ઓટ્સનો લોટ અથવા તેનાથી બનેલા અન્ય ઉત્પાદનો પણ તમને હ્રદયરોગથી બચાવે છે. ખરેખર, તેમાં દ્રાવ્ય ફાઇબર હોય છે અને આવા ઘણા ગુણધર્મો છે જે તમને હૃદય રોગથી બચાવવા માટે કામ કરે છે.

ઓટ્સના લોટને આહારનો એક ભાગ બનાવો ઓટ્સ એ વિશ્વના આરોગ્યપ્રદ અનાજમાંથી એક છે, જેમાં ઘણા બધા વિટામિન્સ, ખનિજો અને છોડના સંયોજનો હોય છે. બીટા ગ્લુકન્સ, આ અનાજમાં એક પ્રકારનું દ્રાવ્ય ફાઇબર, ઘણા આરોગ્ય લાભો પૂરા પાડે છે. તેનું નિયમિત સેવન કરવાથી કોલેસ્ટરોલ, હ્રદયરોગ અને સુગરનું પ્રમાણ ઓછું રહે છે. આ ખાવાથી પેટ લાંબા સમય સુધી ભરેલું રહે છે અને વારંવાર ભૂખ ઓછી થઈ શકે છે.

 

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!