5 જ મિનિટમાં બંધ નાક અને ગળાની બળતરાનો ઉપચાર, હાલ જ અજમાવો આ ઉપાય

ઘણી વાર તમે પણ અનુભવ કર્યો હશે કે કોઈ ઠંડી ન હોવા છતાં સૌ પ્રથમ તમારું નાક ભરાય છે. તેનાથી શ્વાસ લેવામાં પણ તકલીફ થાય છે. આને માટે મોં દ્વારા શ્વાસ લેવાની જરૂર છે. અને જ્યારે તમે અવરોધિત નાક ખોલવાનો પ્રયાસ કરો છો, ત્યારે તે ખુલતું નથી.

પરંતુ ઘણીવાર સાઇનસમાં રુધિરવાહિનીઓ ફલૂ, વાયરલ ચેપ અથવા એલર્જિક નાસિકા પ્રદાહને કારણે સોજો થઈ જાય છે. અને આને કારણે નાક ભરાય છે. તો ચાલો જાણીએ બંધ નાક ખોલવાના ઘરેલું ઉપાયો.

ડુંગળીમાં જરૂરી વિટામિન અને ખનિજો ભરપૂર હોય છે.  ડુંગળીના ઘણા આરોગ્ય લાભો છે જે નાકને ખુલ્લા રાખે છે.  જો નાક અવરોધિત છે, તો પછી 5 મિનિટ માટે ડુંગળીની છાલની સુગંધ લો પછી ચમત્કાર જુઓ, તમારું અવરોધિત નાક ખુલશે અને તમે સરળતાથી શ્વાસ લઈ શકશો. 

છીંકણીનો અતિશય ઉપયોગ ખૂબ નુકસાનકારક છે. પરંતુ જો નાક અવરોધિત થાય છે, તો પછી ચપટી છીંકણી સૂંઘી લેવાથી તમને ખૂબ જ છીંક આવે છે. અને મગજમાં ચડેલ શરદી નાકમાંથી બહાર આવશે. અને 5 મિનિટ પછી માથું હળવું થઈ જાય છે. તમે ગરમ પાણીથી સ્નાન કરી શકો છો. આ કરવાથી અવરોધિત નાક ખોલવામાં મદદ મળશે. ગરમ પાણીથી સ્નાન દરમિયાન છૂટેલ વરાળથી નાકમાં સોજો થવાની સમસ્યા ઓછી થાય છે અને નાકમાંથી શ્વાસ લેવામાં સરળતા રહે છે.

ગરમ ચા અથવા સૂપ, જ્યારે નાક અવરોધિત થાય છે ત્યારે વધુ ગરમ ખોરાકનું સેવન ફાયદાકારક છે. તેથી ગરમ ચા અથવા સૂપનું સેવન કરવું જોઈએ. આ ગરમ પીણા પીવાથી, નાકમાં વરાળ બને છે, જેના કારણે લાળ પાતળી થઈ જાય છે અને બહાર નીકળવું સરળ બને છે અને નાક ખુલે છે. ગરમ પાણીમાં વિક્સ નાખીને વરાળ લેવાથી બંધ નાક અને ગળામાંથી રાહત મળે છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

કાળા મરીના પાવડર અને મધનું મિશ્રણ ખૂબ જ સારું છે જો શરદી અને પ્રદૂષણને કારણે નાક અવરોધિત હોય. એક ચમચી મધમાં 2 થી 3 ચપટી કાળા મરીનો પાઉડર મિક્સ કરીને રાત્રે સૂતા પહેલા તેનું સેવન કરો. આ મિશ્રણને ધીરે ધીરે ચાટવાને બદલે, તે બધું એક જ સાથે ખાઓ. 

એક ચમચી લીંબુના રસમાં થોડા ટીપાં મધ મિક્સ કરીને 2-3 દિવસ પીવો. આ ઉપાય નાક ખોલવા માટે ખૂબ ફાયદાકારક છે. નાળિયેર તેલ અવરોધિત નાક ખોલવા માટે એક સારો ઉપાય છે. જ્યારે પણ તમારું નાક અવરોધિત થાય છે, ત્યારે તમારી આંગળીથી તમારા નાકમાં નાળિયેર તેલ લગાવો.  અથવા નાકમાં નાળિયેર તેલના થોડા ટીપાં નાંખો અને પછી એક ઉંડો શ્વાસ લો.  થોડી મિનિટોમાં તમારું નાક ખુલી જશે.  

અવરોધિત નાક ખોલવા માટે કપૂરની ગંધ પણ એક સારો ઉપાય છે. તમે તેને નાળિયેર તેલથી સુગંધ પણ આપી શકો છો, અથવા તો સાદા કપૂરને સૂંઘવાથી પણ ફાયદો થશે. આ સિવાય બંધ નાક ગરમી આપીને સરળતાથી ખોલી શકાય છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

જો કોઈક કારણોસર કફ જામી જાય છે અને નાક અવરોધિત થાય છે, તો તમારે દરરોજ સવાર અને સાંજ રોજ એક ચમચી અળસીના બીજ બરાબર ગોળની માત્રામાં ચાવવા જોઈએ.  તેનાથી ખાંસી પણ જશે અને નાક પણ સ્પષ્ટ ખુલી જશે.  ફ્લેક્સસીડ શરીરમાંથી કફ દૂર કરે છે અને અવરોધિત નાક ખોલે છે.

જો તમે બંધ નાક ખોલવા માંગતા હો, તો પછી તમે માથા પર ગરમ પાટો વાપરી શકો છો. આ કરવાથી નાક ખોલવામાં મદદ મળશે. આ કરવા માટે, ગરમ પાણીમાં પાટો અથવા ટુવાલ મૂકો, તેને નીચોવી દો અને પછી તેને નાક અને માથા પર લગાવો. તેની ગરમી નાકમાં સોજાની સમસ્યા દૂર કરે છે.

 

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!