રોજ આ પીણું પીશો તો 2 જ દિવસમાં લીવર ચોખ્ખું કાચ જેવું થઈ જશે, હાલ જ પીવાનું શરૂ કરો.

યકૃત શરીરને સ્વસ્થ રાખવા માટેનો એક મહત્વપૂર્ણ ભાગ છે.  તે ખોરાકને પચાવવામાં અને ઝેરી પદાર્થોને કાઢી નાખવામાં મદદ કરે છે. યકૃતમાં કોઈપણ પ્રકારની સમસ્યા શરીરને નબળી પાડે છે અને શરીરના રોગોનું ઘર બની જાય છે. યકૃત રોગના કિસ્સામાં પ્રારંભિક લક્ષણો વિશે ખૂબ કાળજી રાખવી મહત્વપૂર્ણ છે. 

જો સમયસર ઉપચાર ન કરવામાં આવે તો તે ગંભીર યકૃત પરિસ્થિતિઓ તરફ દોરી શકે છે અને તે જીવલેણ પણ હોઈ શકે છે. તો ચાલો આજે જાણીએ યકૃતને સાફ કરવા અને લીવરને સ્વસ્થ રાખવાની રીતો.

જો તમે તમારા યકૃતને સ્વસ્થ રાખવા માંગો છો, તો પછી તમારા આહારમાં લીલા શાકભાજીનો સમાવેશ કરો. આ સાથે, તમે બ્રોકોલી પણ ખાઈ શકો છો. કેટલાક અભ્યાસો સૂચવે છે કે ચરબીયુક્ત ખોરાક લીવર રોગ સામે રક્ષણ આપવા માટે મદદ કરી શકે છે.  તેમાં એન્ટીઓકિસડન્ટો શામેલ છે જે તમારા આખા શરીર માટે યોગ્ય છે.

લસણ તેના ભરપૂર એન્ટીઓકિસડન્ટ ગુણધર્મો માટે જાણીતું છે. લસણમાં એલિસિન હોય છે, જે એક ખૂબ જાણીતા એન્ટીઓકિસડન્ટોમાંથી એક છે. તે શરીરને ઓક્સિડેટીવ નુકસાનથી બચાવવામાં મદદ કરે છે અને પિત્તાશયને ઉત્તેજીત કરતા ઉત્સેચકોને ઉત્તેજિત કરે છે જે બદલામાં યકૃતને નુકસાન પહોંચાડેલા ઝેરને બહાર કાઢવામાં મદદ કરે છે.

સવારે એક ગ્લાસ નવશેકું પાણી લીંબુનો રસ અને મધ સાથે મેળવી પીવાથી સ્વાસ્થ્ય માટે ખૂબ ફાયદાકારક માનવામાં આવે છે. હૂંફાળા પાણી સાથે મધનું સેવન કરવાથી યકૃત શુદ્ધ થાય છે અને વજન ઓછું થાય છે, સાથે જ શરીરમાંથી ઝેર બહાર નીકળી જાય છે. તે એન્ટીબેક્ટેરિયલ અને એન્ટી વાયરલ ગુણધર્મોને કારણે આખા શરીરને આંતરિક રીતે સાફ કરે છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

ગ્રીન ટી શરીરમાં એન્ટીઓકિસડન્ટોનું કાર્ય સુધારે છે, તેથી આજથી જ દૂધની ચાને બદલે તમારે ગ્રીન ટી પીવાની આદત બનાવવી જોઈએ. લીલા પાંદડાવાળા શાકભાજી લોહીમાંથી ઝેર ફ્લશ કરવામાં મદદ કરે છે. શરીરમાં ભારે ધાતુઓની અસરોને ઘટાડીને યકૃતને સુરક્ષિત કરે છે. તેથી લીલી પાંદડાવાળા શાકભાજી રોજ શક્ય તેટલી વધુ ખાવ. હળદર ચરબીનું પાચનમાં મદદ કરે છે અને પિત્ત ઉત્પન્ન કરે છે, હળદર યકૃત માટે કુદરતી ડિટોક્સનું કામ કરે છે. 

અખરોટ અને બદામ જેવા સુકા ફળો આરોગ્યપ્રદ ચરબીથી સમૃદ્ધ છે અને તે બળતરા વિરોધી ગુણધર્મો માટે જાણીતા છે. દરરોજ લગભગ 2-3 બદામ અને અખરોટનું સેવન કરવાથી યકૃતને થતા નુકસાનથી બચી શકાય છે અને સ્વસ્થ રહે છે. એવોકાડો આરોગ્યપ્રદ ચરબીથી સમૃદ્ધ છે અને તે બળતરા વિરોધી અને એન્ટીઓકિસડન્ટ ગુણધર્મો માટે પણ જાણીતું છે.  નિયમિતપણે 2-3 ટુકડાઓ એવોકાડોના ઉપયોગ કરવાથી યકૃતને થતા નુકસાનને રોકવામાં મદદ કરે છે.

કોફી પીવાથી તમારું લીવર સ્વસ્થ રહે છે. એક અભ્યાસ માં તે બતાવવામાં આવ્યું છે કે દિવસમાં બે થી ત્રણ કપ કોફી પીવું તમારા યકૃતને થતા નુકસાનથી બચી શકાય છે. કેટલાક સંશોધન તે બતાવે છે કે કોફી તમારા યકૃતમાં કેન્સરનું જોખમ ઘટાડે છે. લીવરને શુદ્ધ કરવા સાઇટ્રસ ફળો જેવા કે નારંગી, લીંબુ વગેરે ક્ષમતામાં વધારો કરે છે, જેના દ્વારા ઉત્સેચકો ઉત્પન્ન થાય છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

સફરજન લીવરને નુકસાનથી બચાવવામાં મદદ કરે છે.  સફરજનમાં હાજર પોલિફેનોલ્સ લીવરમાં થતી કોઈપણ પ્રકારની બળતરા અટકાવવામાં મદદ કરે છે, આમ યકૃતને હેપેટાઇટિસ જેવા વિવિધ રોગોથી સુરક્ષિત કરે છે. ગ્રીન ટી તેની ભરપુર એન્ટીઓકિસડન્ટ ગુણધર્મો માટે જાણીતી છે.  તેમાં ઘણાં બધા કેટેચિન હોય છે, એક મહત્વપૂર્ણ પોલિફેનોલ જે યકૃતમાંથી ઝેર દૂર કરવામાં મદદ કરે છે અને તેને સ્વસ્થ રાખે છે. 

ગાજરમાં હાજર વિટામિન એ લીવરની બીમારીઓ સામે રક્ષણ આપે છે. તેના રસથી યકૃતની ગરમી અને સોજો પણ ઓછો થાય છે. લીવર સિરોસિસમાં, પાલક અને ગાજરનો રસ પીવાથી ફાયદો થાય છે. અખરોટમાં એમિનો એસિડ હોય છે જે યકૃતને કુદરતી રીતે ડિટોક્સિફાય કરે છે, તેથી તેનું સેવન કરવું જોઈએ.

આમલામાં વિટામિન સી ભરપુર માત્રામાં છે. તે એક ઉત્તમ એન્ટીઓકિસડન્ટ છે, જે યકૃતમાં સંગ્રહિત ચરબી ઘટાડવામાં અસરકારક છે. આમળાના જ્યુસનું નિયમિત સેવન કરવાથી ફેટી લીવરની સમસ્યામાંથી છુટકારો મળે છે. આમળા કોઈપણ સ્વરૂપે ખાઈ શકાય છે. કાચા આમળા સૌથી શ્રેષ્ઠ છે.

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!