ગમે તેટલી મોટી પથરીનો દુખાવો 5 મિનિટમાં મટી જશે, કરો આ ઘરેલુ ઉપાય

પિત્તાશય એ દરેક વ્યક્તિના શરીરમાં યકૃતનો નીચલો જમણો ભાગ છે. પિત્તાશય એક થેલી જેવી હોય છે. યકૃતમાં ખોરાકના પાચન માટે જરૂરી પિત્તરસ ઉત્પન્ન થાય છે.પુરુષો કરતાં સ્ત્રીઓમાં પિત્તાશય ની પથરીની તકલીફ વધુ જોવા મળે છે.  જ્યારે પિત્તાશય યોગ્ય રીતે કામ ન કરે ત્યારે જ પિત્તાશયમાં  પથરીની રચના શરૂ થાય છે.

પથરીની સંખ્યા એક અથવા વધુ હોઈ શકે છે અને તેમનું કદ અલગ અલગ હોઈ શકે છે. પિત્ત નળીમાં પથરી અટકી જાય છે અથવા પિત્ત નળીમાં આવી જાય છે ત્યારે પિત્તાશય ફૂલે છે અને સોજો આવી જાય છે. જેને કેલક્યુલસ કોલેસીટીટીસ કહેવામાં આવે છે.

પિત્તાશયમાં બનેલા સોલિડ્સ કે જે પથરી કહેવાય છે. આ પથરીઓ પિત્ત રસાયણોથી બનેલી હોય છે, જેમાં ફક્ત કોલેસ્ટરોલ, કેલ્શિયમ અને લાલ રક્તકણોનું રંગદ્રવ્ય અથવા બંનેનું મિશ્રણ હોય છે.

પિત્તાશયમાં પથરીના કારણો- પિત્તાશયની પથરી માટે ઉચ્ચ કોલેસ્ટ્રોલ યુક્ત આહાર તેમજ યકૃતને નુકસાન,ઉપવાસને કારણભૂત માનવામાં આવે છે.  મોટાભાગના લોકો જાણતા નથી કે તેમની પિત્તાશયમાં પથરી છે.પિત્તાશયમાં પથરીનું સૌથી સામાન્ય લક્ષણ એ પેઢામાં દુખાવો છે, તે 6 કલાક સુધી રહી શકે છે, તે ખૂબ પીડાદાયક છે.

જો તમને પિત્તાશયમાં પથરી છે, તો સૌથી સામાન્ય કારણો પેટમાં દુખાવો, નીચલા જમણી બાજુ છાતીમાં દુખાવો, ઉલટી થવી, પેટના ખેંચાણ, કમરનો દુખાવો, પેટનું ફૂલવું અથવા થોડું ખાવું પછી પણ ભારેપણું છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

કેટલીકવાર પિત્તાશયનિબપથરીને લીધે કમળો થાય છે જે સ્વાદુપિંડની બળતરા જેવી ગંભીર સમસ્યાઓ પેદા કરી શકે છે. પેશાબ કરતી વખતે અથવા પેશાબ પીળો થવો અથવા પેશાબમાં અતિશય ગંધ આવે છે, પેશાબમાં લોહી આવવા વગેરે લક્ષણો હોઈ શકે છે. તેના ઉપચાર માટે સફરજનમાં ફોલિક એસિડ હોય છે. જે પથરીને ઓગાળવા માં મદદ કરે છે. દરરોજ સફરજનના રસનું સેવન કરવાથી પથરીની સમસ્યાથી છુટકારો મળી શકે છે. વૈકલ્પિક રીતે, તમે એક ગ્લાસ સફરજનના રસમાં એક ચમચી વિનેગર ભેળવી શકો છો અને દિવસમાં બે વખત તેનો વપરાશ કરી શકો છો, તેનાથી પથરી ઝડપથી ઓગળવા માંડશે અને પથરીની સમસ્યા દૂર થશે.

જમરૂખના રસમાં પેક્ટીન હોય છે. જે યકૃતમાં કોલેસ્ટરોલના નિર્માણ અને સંચયને અટકાવે છે. પિત્તાશયની પથરીમાંથી છૂટકારો મેળવવા માટે, એક ગ્લાસ ગરમ પાણીમાં એક ગ્લાસ જમરૂખનો રસ મિક્સ કરો. ત્યારબાદ 2 ચમચી મધ ભેગું કરો અને દિવસમાં ત્રણ વખત આ જ્યુસ પીવો.

એક બીટરૂટ, એક કાકડી અને બે ગાજરમાંથી રસ બનાવો.  દિવસમાં બે વાર આ જ્યુસ પીવો. તેમાં હાજર વિટામિન સી અને કોલોન તત્વ મિક્સરમાં ફસાયેલા ઝેરને દૂર કરે છે, તે પથરીને પણ દૂર કરે છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

ફુદીનામાં તારપીન હોય છે. જે પથરીને ઓગળવા માં મદદ કરે છે. એક ગ્લાસ પાણી ગરમ કરો અને તેમાં થોડું ફુદીનાના પાન ઉમેરો. સારી રીતે ઉકાળ્યા પછી, પાણીને ઠંડુ કરો અને તેમાં મધ મિક્સ કરો, તેને દિવસમાં બે વખત લેવાથી,પથરીમાં રાહત મળે છે, એક ગ્લાસ પાણી ગરમ કર્યા પછી, તેમાં એક ચમચી સિંધવ નાખીને પીવો.  તેનાથી પથરી ઝડપથી ઓગળી જાય છે. આ રીતે તમે તેને દિવસમાં 3 વખત પી શકો છો અને તમે જલ્દીથી પથરીથી છૂટકારો મેળવશો.

પેશાબને સફેદ રાખવા માટે દર્દીએ પૂરતું પાણી પીવું જોઈએ.  દર્દીએ પાણી સહિત દિવસમાં ઓછામાં ઓછા ત્રણ લિટર પ્રવાહીનો વપરાશ કરવો જોઈએ. વધુ પ્રવાહી લેવાથી પથરીની સમસ્યા દૂર થાય છે.

હળદર એ પથરી માટેનો ઘરેલું ઉપાય છે. હળદરમાં ઉત્તમ એન્ટીઓકિસડન્ટ અને બળતરા વિરોધી ગુણધર્મો છે. આ સાથે, હળદર સરળતાથી પિત્ત, પિત્ત સંયોજનો અને પથરીને દૂર કરી શકે છે. દરરોજ એક ચમચી હળદર લેવાથી 80% પથરી નાશ પામે છે. તો જો તમને પથરીની સમસ્યા છે, તો આજથી જ હળદરનું સેવન શરૂ કરો.

દિવેલ પથરીને વધતી રોકવા અને દૂર કરવામાં મદદ કરે છે.  તેમાં દર્દશામક ગુણધર્મો છે. જેના કારણે તે ઝડપથી પથરીની પીડા દૂર કરે છે. એરંડા તેલ પ્રતિરક્ષા અને લસિકા સિસ્ટમ્સ માટે ફાયદાકારક છે. જ્યાં પિત્તાશય હોય ત્યાં એરંડા તેલથી થોડું માલિશ કરો અથવા ખોરાકમાં એરંડા તેલનો ઉપયોગ કરો.

નાશપતીમાં પેક્ટીન તત્વ હોય છે. જે કોલેસ્ટરોલથી બનેલ પથરીને નરમ પાડે છે જેથી તે શરીરમાંથી સરળતાથી નીકળી જાય છે. નાસપતીનું સેવન કરવાથી પિત્તાશયની પીડાથી રાહત મળે છે. આ માટે, અડધો ગ્લાસ ગરમ પાણી અને અડધો ગ્લાસ નાસપતિનો રસ લો. બંનેને મિક્સ કરો અને તેમાં બે ચમચી મધ ઉમેરો. પછી તેને દિવસમાં ત્રણ વખત લેવાથી પિત્તાશયની પથરીની સમસ્યામાં ફાયદો થાય છે.

 

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!