કિડનીની તમામ તકલીફો દૂર કરી શરીરને રાખો સ્વસ્થ્ય, હાલ જ શરૂ કરો

કિડની ની સમસ્યાઓ આજકાલ એક સામાન્ય સમસ્યા છે. વધેલું વજન ,થાઇરોઇડ, ડિહાઇડ્રેશન, ખારા ખોરાક અથવા વિશેષ દવાઓ સાથે વધુ પ્રમાણમાં પ્રોટીન ખાવાથી કિડનીની પથરીવથઈ શકે છે. કિડની એ આપણા શરીરનો એક મહત્વપૂર્ણ ભાગ છે. તે પેટની પાછળની બાજુ સ્થિત છે.

માનવ શરીરમાં બે કિડની છે. તેનું કાર્ય શરીરમાંથી હાનિકારક ઝેરને બહાર કાઢવા અને શરીરમાં પાણી અને અન્ય પ્રવાહી, રાસાયણિક અને ખનિજ સ્તરને જાળવવાનું છે. આપણે દિવસ દરમિયાન ઘણું બધું ખાઈએ છીએ અને આપણું શરીર ઉર્જા લે છે અને આપણે જે ખાઈએ છીએ તેનાથી કાર્ય કરે છે. તો ચાલો આજે તમને કિડનીની સમસ્યાથી છૂટકારો મેળવવા માટે ઘરેલું ઉપાય જણાવીએ.

એક ગ્લાસ પાણીમાં અડધું લીંબુ નાંખો અને તેમાં થોડું મધ નાખો. દિવસમાં બે વાર તેનું સેવન કરવું જોઈએ. સવારે ખાલી પેટે તેનું સેવન કરવાના ફાયદા છે.  લીંબુમાં સાઇટ્રસ અને એન્ટીઓકિસડન્ટો હોય છે જે કિડનીની પથરીને દૂર કરે છે.  લીંબુ પાણી શરીરને ડિટોક્સિફાઇ કરે છે.

2 કપ તરબૂચ, એપલ-½ કપ , કાકડી-1/4 કપ, ધાણા-1, લીંબુ -1 પીસ, આદુ-1 ઇંચ,  4-5 દિવસ સુધી તેનો ઉપયોગ કર્યા પછી 10 દિવસના અંતરાલે ફરીથી ઉપયોગ કરી શકો છો. દરરોજ તાજો રસ કાઢો અને ભોજનના 2 કલાક પહેલા તેનો ઉપયોગ કરો. દહીંમાં પ્રોબાયોટિક બેક્ટેરિયા હોય છે અને તે પાચનમાં સુધારો કરે છે. દહીમાં જોવા મળતો પ્રોબાયોટિક બેક્ટેરિયા કિડનીને સાફ કરે છે.

નાળિયેરના પાણીમાં લીંબુનો રસ મિક્સ કરીને દરરોજ સવારે પીવાથી તેનાથી કિડનીનો દુખાવો મટે છે. 40 થી 50 ગ્રામ મૂળાના બીજ 500 મિલી પાણીમાં ઉકાળો. જ્યારે અડધું પાણી બાકી રહે ત્યારે તેને બહાર કાઢો અને તેને પીવાથી પથરી ઓગળી જાય છે. મૂળાના પાનનો રસ કાઢો અને દરરોજ પીવો. કિડનીની પથરી દૂર કરવા દ્રાક્ષ ખૂબ જ ફાયદાકારક છે.  

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

કિડનીની પથરીને લીધે થતી પીડા માટે દ્રાક્ષમાં પોટેશિયમ, મીઠું અને પાણી ભરપૂર હોય છે. તેમજ ખૂબ ઓછી માત્રામાં એલ્યુમિનિયમ અને સોડિયમ ક્લોરાઇડ હોય છે. આને કારણે દ્રાક્ષ પથરીની સારવારમાં ખૂબ ઉપયોગી છે.

કિડની સાફ કરવા માટે લાલ દ્રાક્ષ સારી છે. તેમાં સારા પ્રમાણમાં વિટામિન સી મળી આવે છે. લાલ દ્રાક્ષમાં વિટામિન સી અને વિટામિન બી 6 પણ હોય છે અને પોટેશિયમ, કેલ્શિયમ, ફોલેટ અને આયર્નથી સમૃદ્ધ લાલ દ્રાક્ષ ખાવાથી પેટની સમસ્યા અને થાક અને કબજિયાત થતી નથી.  તે કિડનીમાંથી તમામ ઝેરને ફ્લશ કરે છે અને શરીર સ્વસ્થ રાખે છે.

મકાઈના ફાઇબરનો ઉપયોગ કિડનીની સમસ્યાઓના ઉપચાર માટે પણ થાય છે અને તેનો ઉપયોગ મૂત્રાશયના ચેપ, કિડનીની પથરી અને પેશાબના અન્ય વિકારોને દૂર કરવા માટે થઈ શકે છે. એક કપ પાણીમાં બે ચમચી કોર્ન ફાઇબર ઉકાળો અને ઉકળ્યા પછી તેને દસ મિનિટ માટે મૂકો. ત્યારબાદ આ પાણીને ગાળી લો અને તેમાં મધ નાખો. તે કિડનીની પથરીથી થતી પીડાથી રાહત આપે છે. કિડની માટે પાણી એક અસરકારક ઉપાય છે. 

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

આ પાણી કિડનીની પથરીને પાણીમાં ગાળી નાખે છે અને તે પાણી સાથે બહાર નીકળી જાય છે. તેથી, એક દિવસમાં 10 થી 12 ગ્લાસ પાણી પીવું આવશ્યક છે.  કિડનીની પથરી દરમિયાન દુખાવો ખૂબ થાય છે, તુલસી આ સમયે રાહત આપી શકે છે. આ માટે એક ગ્લાસ પાણીમાં તુલસીનો રસ અને મધ મેળવીને પી શકાય છે.

મેથીમાં ઔષધીય ગુણ પણ છે અને મેથીનો ઉપયોગ કિડનીમાં પથરીની રચનાને રોકી શકે છે. તે કિડનીમાંથી યુરિયાની માત્રા ઘટાડે છે અને હિમોગ્લોબિન બનાવે છે. દરરોજ સવારે ખાલી પેટે મેથીનું પાણી પીવાથી કિડની પણ સાફ રહે છે અને પથરી વધતી નથી. તે પીવાથી કિડનીના રોગોનું જોખમ ઓછું થાય છે.

એક કપ પાણીમાં બે ચમચી દૂધીના મૂળ પાંચ મિનિટ માટે ઉકાળો અને ઊકળ્યા પછી તેને દસ મિનિટ સુધી મૂકી રાખો અને દસ મિનિટ પછી તેને ગાળી લો અને મધ સાથે પીવો અને આ ચા અઠવાડિયામાં બે વાર પીવો. તે યકૃતની સાથે કિડની પણ સાફ કરે છે.

 

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!