આ વૃક્ષ ના અગણિત ફાયદાઓ વિશે તમે જાણો છો? હાલ જ ઉપયોગ શરૂ કરી દો

પીપળો એકમાત્ર એવું વૃક્ષ છે જે દિવસમાં 24 કલાક ઓક્સિજન પ્રદાન કરે છે અને આપણે બધા જાણીએ છીએ કે આપણા જીવનને ટકાવી રાખવા માટે ઓક્સિજન કેટલું મહત્વનું છે. પીપલના પાન શરીરના સ્વાસ્થ્ય માટે ખૂબ ફાયદાકારક છે.  આયુર્વેદ મુજબ, પીપળાના ઝાડમાં ઘણા ઔષધીય ગુણધર્મો છે.

પ્રાચીન કાળથી આનો ઉપયોગ દવા તરીકે કરવામાં આવે છે.  તેનું સેવન કરવાથી આપણે અનેક રોગોથી મુક્તિ મેળવી શકીએ છીએ. પીપળાના પાંદડા લોહીને શુદ્ધ કરવા અને બળતરાને મટાડવામાં ઉપયોગમાં લેવાય છે. તેના સેવનથી ગેસ, કબજિયાત, પેટમાં દુખાવો, શ્વાસની તકલીફ અને શરદી અને ખાંસી જેવી સમસ્યાઓથી છુટકારો મળી શકે છે.  તો ચાલો હવે જાણીએ પીપળાના અમૂલ્ય ફાયદાઓ વિશે.

જો તમે તમારા દાંતને સ્વસ્થ અને ચળકતા રાખવા માંગતા હો, તો પીપળાના દાંતણનો ઉપયોગ તમારા માટે ખૂબ ફાયદાકારક સાબિત થઈ શકે છે. ટૂથપીકનો ઉપયોગ કરીને તમે ડેન્ટલની ઘણી સમસ્યાઓથી છૂટકારો મેળવી શકો છો. 5 ગ્રામ કાળા મરીને 10 ગ્રામ પીપલના છાલમાં પીસીને ટૂથપેસ્ટ બનાવવામાં પણ ઉપયોગ કરી શકાય છે.

જો તમે હૃદયને લગતા રોગોથી દૂર રહેવા માંગતા હો, તો પછી પીપલના 15 તાજા લીલા પાંદડાને સારી રીતે ઉકાળો. અડધું પાણી વધે પછી તેને ઠંડુ કરો અને ફિલ્ટર કરો. આ ઉકાળો દિવસમાં 3 વખત પીવો. આ કરવાથી હૃદયને લગતી બીમારીઓનું જોખમ ઓછું થાય છે.

પીપલના ઝાડની છાલનું ચૂર્ણ લેવાથી શ્વાસના રોગો મટે છે.  શ્વસન રોગની સ્થિતિમાં પીપળાના છાલનો પાવડર બનાવો અને આ પાવડર ખાવાથી શ્વસનરોગ મટે છે. દાદ, ખંજવાળ અને ત્વચા ચેપ જેવી ત્વચાની સમસ્યાઓના ઇલાજ માટે પીપળાના પાનનો ઉકાળો બનાવી પીવો જોઈએ. આ સિવાય તેના પર છાલનો લેપ લગાવવાથી ખીલ અને ફોલ્લીઓ થવાની સ્થિતિમાં રાહત મળે છે. 

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

તેના પાકેલા ફળોના સેવનથી ભૂખ, કફ, પિત્ત, રક્ત વિકાર અને ઉલટીનો કાયમી ઇલાજ શક્ય છે.  પીપળાના છોડના 2-5 પાંદડાની પેસ્ટ બનાવો અને 50 ગ્રામ ગોળની પેસ્ટ બનાવો અને આ મિશ્રણની નાની ગોળીઓ દિવસમાં 3-4 વખત લો, તેનાથી પેટનો દુખાવો મટે છે. જ્યારે કોઈ ઝેરી સાપ કરડે છે, ત્યારે તેના નરમ પાનના રસના બે ટીપા ભેળવીને તેના પાંદડા ચાવવાથી, તે સાપના ઝેરની અસર ઘટાડે છે.

જો તમને શરદી અથવા તાવ છે, તો પીપળાનાં થોડા પાન લો અને તેને સુકાવા દો, જ્યારે તે સુકાઈ જાય છે, તેને પીસીમાં નાખો અને તેમાં સાકર મિક્સ કરો. તેનો પાણીમા ઉકાળો કરો અને આ ઉકાળો પીવાથી શરદી મટે છે. ઉનાળામાં લોકો ને વારંવાર તેમના નાકમાંથી લોહી નીકળવાનું શરૂ કરે છે.  નાકમાંથી લોહી નીકળે ત્યારે પીપળાના પાનનો રસ નાકમાં નાખો, આ રસ નાકમાં નાખવાથી લોહી નીકળતું બંધ થાય છે.

પીપલની છાલનું ચૂર્ણ રોજ દૂધ સાથે લેવાથી ડાયાબિટીઝનું જોખમ સમાપ્ત થાય છે. આ સિવાય દરરોજ તેના પાનનો રસ પીવાથી ડાયાબિટીઝની સમસ્યા દૂર થાય છે. પેટનો ગેસ, એસિડિટી, કબજિયાત, પેટમાં દુખાવો, અલ્સર અને ચેપથી રાહત મેળવવા માટે દરરોજ તેના તાજા પાનનું સેવન કરો.  સવારે અને સાંજે તેનું સેવન કરવાથી પેટની બધી સમસ્યાઓથી છુટકારો મળશે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

પીપળાના પાંદડાનો ઉપયોગ કબજિયાત અને ગેસની સમસ્યામાં અકસીર ઔષધ તરીકે થાય છે.  તેને પિત્ત નાશક પણ માનવામાં આવે છે, તેથી તેનું સેવન પેટની સમસ્યામાં ફાયદાકારક છે. તેના તાજા પાનનો એક ચમચી રસ સવાર-સાંજ પીવાથી પિત્તની સમસ્યા સમાપ્ત થાય છે.  પીપળાના પાનનું દૂધ આંખો પર લગાવવાથી આંખોનો દુખાવો ઓછો થઈ શકે છે, આંખના ચેપના કિસ્સામાં પીપળાના પાન ફાયદાકારક હોઈ શકે છે.

દાણાદાર સાકરમાં પીપલના તાજા પાન મેળવીને એક ચુર્ણ બનાવો, આ પાવડરને 250 ગ્રામ પાણીમાં મેળવીને રોજિંદાને 5 દિવસ માટે દિવસમાં બે વાર પીવો.આ મિશ્રણ કમળામાં ખૂબ અસરકારક છે. 50-100 ગ્રામ પીપલનો છાલનો કોલસો બનાવો અને તેને પાણીથી ભીંજવી લો, આ પાણી લેવાથી હિંચકી અટકી જાય છે. પીપળાના પાનનો રસ અથવા દૂધ ફાટેલા પગ પર લગાવો, આ ઉપાય આ સમસ્યામાં મદદ કરી શકે છે.

 

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!