આ ખાશો તો પાચન, ત્વચા અને કોલેસ્ટરોલથી કાયમી રાહત મળી જશે

કાકડી એક એવી શાકભાજી છે જે મોટાભાગના લોકો સલાડમાં ખાવાનું પસંદ કરે છે. તેથી સ્વાસ્થ્યને ફક્ત તે ખાવાથી જ નહીં પરંતુ તેનો રસ પીવાથી પણ ફાયદો થાય છે.

તેમાં જોવા મળતા ઘણા પોષક તત્વો જેવા કે અન્ય પ્રકારના વિટામિન, સિલિકા, હરિતદ્રવ્ય અને પાણી આપણા શરીરને ઠંડુ રાખવામાં ખૂબ મદદ કરે છે. વિટામિન એ આપણા શરીર માટે એક આવશ્યક તત્વ છે.

કાકડીમાં જોવા મળતું પોટેશિયમ એ ઇલેક્ટ્રોલાઇટ હોય છે જે કિડની દ્વારા બનાવેલ સોડિયમની માત્રાને નિયંત્રિત કરવામાં મદદ કરે છે. વધારે માત્રામાં સોડિયમનું પ્રમાણ હાઈ બ્લડ પ્રેશર તરફ દોરી જાય છે, તેથી કાકડીનું પાણી પીવાથી બ્લડ પ્રેશર ઓછું થાય છે.

કાકડીની છાલમાં વિટામિન કે ભરપુર માત્રામાં હોય છે. આ વિટામિન પ્રોટીનને કાર્ય કરવામાં મદદ કરે છે, જે કોશિકાઓના ઝડપી વિકાસ તરફ દોરી જાય છે. કાકડી વજન ઘટાડવામાં મદદ કરી શકે છે. આર્મેનિયાઈ કાકડીમાં હાજર ફાયબરની વધુ માત્રા વધારાના વજનને ઘટાડવામાં મદદ કરી શકે છે. કાકડી ખાધા પછી તમને ભૂખ લાગશે નહીં કારણ કે ફાઇબર તમને સંપૂર્ણતાનો અહેસાસ કરાવે છે અને તમારું વજન ઓછું થાય છે. 

કાકડીની છાલ આંખો પર લગાડવવાથી આંખની રોશની સુધરે છે. તેની છાલમાં બીટા કેરોટિન હોય છે. તે આંખની દ્રષ્ટિ માટે ખૂબ જ સારું છે પેટ સાથે સંબંધિત ઘણી સમસ્યાઓ જેવી કે કબજિયાત અને અપચો દૂર કરવામાં કાકડી ખૂબ ફાયદાકારક છે, તેની અંદર ફાઈબર મળી આવે છે, જેના કારણે તમને કબજિયાત અને અપચો થતો નથી.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

ચહેરાની ત્વચા ચીકણી રહેતી હોય તો કાકડીને ઘસીને પાણીથી મોઢું ધોઈ લો. ચીકણાંશ દૂર થશે. દરરોજ ચહેરા પર કાકડીનો રસ લગાવવાથી ચહેરા પરથી દાગ-ધબ્બા દૂર થાય છે. કાકડીનો રસ ચહેરા, હાથ અને પગ પર લગાવવાથી તિરાડો પડતી નથી અને સુંદરતામાં વધારો થાય છે. તે સ્વાસ્થ્યની સાથે સુંદરતાને વધારવા માટે ઉપયોગી છે.

કાકડીમાં સારી માત્રામાં વિટામિન કે હોય છે. અને એની જરૂર આપણને આપણા શરીરની અંદર પ્રોટીન અને આપણા હાડકાં અને તેના પેશીઓને સ્વસ્થ રાખવાની જરૂર છે. અને કાકડીનું પાણી પીવાથી વધું સારો ઉપાય શું હોઈ શકે. દુર્ગંધની સ્થિતિમાં કાકડીનો ટુકડો થોડા સમય માટે મોમાં રાખો. આમ કરવાથી શ્વાસ મોંમાં રહેલા જીવાણું મરી જાય છે અને ખરાબ શ્વાસથી રાહત મળે છે. 

કાકડીના દાણા ખૂબ ફાયદાકારક છે, તે મગજમાંથી ગરમી દૂર કરવામાં મદદગાર છે. ચીડિયાપણું જેવી માનસિક વિકૃતિઓ તેના સેવનથી દૂર થાય છે. કાકડી મગજના તાપને દૂર કરે છે અને ઠંડુ કરે છે. કાકડી માં પણ સિલિકોન અને સલ્ફરમાં વધારે પ્રમાણમાં હોય છે. જે વાળના વિકાસને મોટા પ્રમાણમાં વધારે છે. કાકડીના રસથી વાળ ધોવા અને કાકડીનો રસ ગાજર અને પાલકના રસ સાથે મેળવી પીવાથી વાળની ​​વૃદ્ધિ થાય છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

કાકડી રોગપ્રતિકારક શક્તિને મજબૂત બનાવવામાં પણ ભૂમિકા ભજવે છે. કાકડીમાં વિટામિન સી, બીટા કેરોટિન જેવા એન્ટીઓકિસડન્ટો હોય છે, જે શરીરમાંથી મુક્ત રહેલા રેડિકલ્સને દૂર કરે છે. તે ઇમ્યુનિટી વધારે છે. શરીરમાં વધતા કોલેસ્ટ્રોલનું પ્રમાણ ઘટાડવામાં કાકડીમાં ગુણ છે. કાકડીનો રસ કિડનીના સ્વાસ્થ્ય માટે ખૂબ સારો છે.

દરરોજ કાકડીનું પાણી પીવું તમારી ત્વચા માટે ખૂબ ફાયદાકારક છે કારણ કે કાકડીની અંદર મોટી માત્રામાં વિટામિન બી 5 આપવામાં આવે છે. જેનો ઉપયોગ એકની સારવાર માટે કરવામાં આવે છે. અને આ પાણી દરરોજ પીવાથી તમારી ત્વચા અંદર અને બહાર બંને જગ્યાએ તંદુરસ્ત બનશે.

 

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!