રોજ આ પાણી પીશો તો શ્વાસની તકલીફ, તાવ અને ડાયાબિટીસથી મુક્તિ મળી જશે, જાણો એક જ ક્લિકમાં

પ્રાચીન સમયથી માણસ પોતાનું સ્વાસ્થ્ય જાળવવા માટે નાળિયેર અને નાળિયેર પાણીનો ઉપયોગ કરી રહ્યો છે. ભયંકર રોગ જેવા કે કોલેરા, ટાઇફોઇડ, મેદસ્વીતા અને ઉલટી જેવા જીવલેણ રોગોમાં નારિયેળનું પાણી ગ્લુકોઝની જરૂરિયાતને પૂર્ણ કરે છે. ઉપરાંત, તે વિવિધ પ્રકારના રોગોમાં પ્રત્યક્ષ અથવા પરોક્ષ રીતે ખૂબ ઉપયોગી છે.

નાળિયેર આપણા સ્વાસ્થ્ય માટે ખૂબ ફાયદાકારક છે.  તેમાં એવા પોષક તત્વો હોય છે જે અનેક ખતરનાક રોગો સામે રક્ષણ આપે છે. તે વિટામિન સી, પોટેશિયમ, મેગ્નેશિયમ તેમજ અન્ય ઘણા પોષક તત્વોથી ભરપુર છે. નાળિયેરનું પાણી પીવાથી મલેરિયા, ડેન્ગ્યુ, ચિકનગુનિયા અને ઝાડા જેવા ઘણા રોગો મટાડી શકાય છે. તે શરીર માટે ફાયદાકારક સાબિત થાય છે. આજે અમે તમને નાળિયેરના વિશેષ ફાયદાઓ વિશે જણાવીશું.

નાળિયેરમાં શીતળ અને મૂત્રલ જેવા ગુણધર્મો છે. પૌષ્ટિક છે.  તેનું તેલ વાળ માટે સારું છે. તે એન્ટિલેમિન્ટિક અને એન્ટિસેપ્ટિક છે. તેનું પાણી ઠંડુ છે, તેથી તે મૂત્રજનન તરસ દૂર કરે છે. હિચકી પણ તેનાથી મટે છે. તેની કાચી ખોપડી પુષ્ટિ આપનાર  તાવ અને પિત્તને મટાડે છે. નાળિયેર પાણી બીમાર લોકો માટે સારું છે. કોપરાથી બનેલા તેલને વાળમાં લગાડવાથી વાળનો વિકાસ વધે છે.

ભારતમાં લોકો રાંધવા માટે નાળિયેર તેલનો ઉપયોગ કરે છે.  તાજા નાળિયેર પાણી બ્લડ પ્રેશરના દર્દી માટે ખૂબ સારી દવા છે.  તે ગરમી ઘટાડે છે અને પેશાબ છૂટથી લાવે છે. કોપરનુંઅર્ક, કોપરું તાજું પાણી, તેલ વગેરે ખાસ કરીને ડાયાબિટીસના દર્દીઓ માટે ઉપયોગી છે. તેનું પાણી તુરંત તરસ છીપાવે છે. એની તાડી ભૂખ વધુ લાગે છે, પાચનમાં સુધારો થાય છે, પેટનું ફૂલવું ઘટાડે છે.

જૂના લીલા નાળિયેર કોપરાને પીસીને તેનું દૂધ પીવાથી તાવ સમાપ્ત થાય છે.  ક્ષય રોગના દર્દીઓ માટે તે ઉત્તમ પૌષ્ટિક આહાર છે. મંદાગ્નિને મટાડવા માટે નાળિયેર એક ઉત્તમ દવા છે. તેનું પાણી મેલેરિયામાં પણ આપી શકાય છે, જ્યારે તાવ પછી વાળ ખરી જાય છે, ત્યારે ઘણા લોકો માથામાં તેના તેલની માલિશ કરવાથી વાળ ઉગવાનું શરૂ થાય છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

150 ગ્રામ ભૂકો નાળિયેરનું છીણ લો અને તેને 100 ગ્રામ ઘીમાં શેકી પછી ત્યારબાદ 200 ગ્રામ ખાંડ અને 750 ગ્રામ નાળિયેર પાણી ભેળવીને ઘાટો પાક તૈયાર કરો. ત્યારબાદ ધાણાપીપર, નાગરમોથ, વંશલોચન, એલચી, જાયફળ, બદામ, ચારોળી, વાવડિંગ, સુંઠ, જીરું, શાહજીરું, તજ, તમલનાં પાન અને નાગકેસર દરેક ના પાંચ-પાંચ ગ્રામ અને થોડું કેસર નાંખીને બરાબર મિક્ષ કરી લો. 

આ રીતે તૈયાર કરેલું ચુર્ણ ઘાટા પાકમાં નાખી દેવુ પછી ચાસણી બનાવી તેમાં રાખવું. આ રીતે બનાવેલા પાકના સેવનથીક્ષય રોગ, મંદાગ્નિ, રક્તપિત્ત, એસિડિસિસમાં ઉપયોગી છે. તે નેત્રરોગમાં પણ વપરાય છે.

પાણી સાથેની આખું નાળિયેર લો, તેના મુખમાં છિદ્ર બનાવો, તેમાં મીઠું ભરી બહાર માટી ચોપડી સુકવી છાણાં ના દેવતા પર મૂકવું  તૈયાર થાય એટલે તેનું ચુર્ણ તૈયાર રાખવું. ઉપયોગ કરતી વખતે વેળા થળનું ચુર્ણ પણ કામમાં લેવું. આ રીતે તૈયાર કરેલો પાવડર વાત, પિત્ત, કફ અને ઘણા પ્રકારનાં કોલિકને મટાડે છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

આ ઉપરાંત નાળિયેરનો ઉપયોગ પાંડુ, જ્વર,તાવ, પિત્ત, ક્ષય રોગ અને પિત્ત ના તમામ રોગોની સારવાર માટે નાળયેર વપરાય છે. વજન ઘટાડવા માટે નાળિયેર પાણી પણ પીવામાં આવે છે. તેમાં ખરેખર કેલરીમાં ઓછી અને ડાયજેસ્ટ કરવું સરળ છે. નાળિયેર પાણીમાં આવા ઘણા તત્વો જોવા મળે છે. 

જે વજન અને મેદસ્વીપણાને ઘટાડવામાં મદદ કરે છે. પાણી પીવું તમારા માટે ફાયદાકારક હોઈ શકે છે.સવારે ખાલી પેટ પર તેનું સેવન કરવું સૌથી ફાયદાકારક છે. સુકા નાળિયેર તમારા હાડકાં માટે પણ ખૂબ જ ફાયદાકારક છે કારણ કે હાડકાં માટે જરૂરી ખનિજો હોવું ખૂબ જ ફાયદાકારક છે.

જો આ આવશ્યક તત્વો તમારા હાડકાંમાં ન મળે તો તમને સંધિવા ઓસ્ટીયોપોરોસિસ જેવા રોગો થવાની સંભાવના વધારે હોય છે. જે તમારું આરોગ્ય આપે છે, જે તમને આ રોગોથી બચવા માટે મદદ કરશે.

એનિમિયાની સમસ્યામાં ફાયદાકારક છે, શુષ્ક નાળિયેર એવા લોકો માટે ખૂબ ફાયદાકારક છે જેમને એનિમિયાની સમસ્યા છે, જો તમારા શરીરમાં લોહીનો અભાવ હોય તો તે તમારા માટે જીવલેણ સાબિત થઈ શકે છે, આમ સુકા નાળિયેરની શરીરની નબળાઇને દૂર કરે છે.જો તમને એનિમિયા હોય તો પણ દૂર કરે છે

સુકા નાળિયેર ખાવાથી મગજના દરેક ભાગ ઝડપથી કામ કરે છે અને મગજના વિદ્યુત સંકેતો ઝડપથી કામ કરે છે.  મગજમાં ન્યુરોન હોય છે.  તેના પર એક પડ હોય છે. આ પડ ને કઈ પણ હાનિ થાયતો ન્યુરોલોજીકલ સમસ્યાઓ થઈ શકે છે.સુકુ નાળિયેર તેમાં થતા નુકશાનથી રક્ષણ આપે છે.

 

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!