આ સામાન્ય દેખાતું ફૂલ મોંની ચાંદી, શરદી-ઉધરસ, કોલેસ્ટરોલ અને ખરતા વાળની છે દવા

જાસુદના ફૂલને એક પ્રકારની દવા પણ માનવામાં આવે છે.  તેના મૂળથી તેના ફૂલ સુધી, દરેક વસ્તુ કોઈક બીમારી માટે ઉપચાર છે. સનાતન ધર્મમાં ગણેશ અને મા કાલીની પૂજામાં જાસુદના ફૂલનો ઉપયોગ કરવામાં આવે છે. આયુર્વેદમાં પણ, જાસુદના ઝાડને સંપૂર્ણ દવા ગણવામાં આવે છે. 

તેના મૂળથી લઈને તેના ફૂલો સુધીની દરેક વસ્તુ કંઇક કે અન્ય રોગ મટાડે છે, ખાસ કરીને ત્વચા અને વાળની ​​સમસ્યાઓ.  ચાલો આપણે જાણીએ જાસૂદના ફૂલો અને પાંદડાઓના ઘણા ફાયદાઓ વિશે.

જાસૂદના ફૂલોમાં વિટામિન સી પણ ભરપુર હોય છે. આ ફૂલનો શરબત અને ચા પણ બનાવી શકાય છે અને પીવામાં આવે છે. આ કરવાથી ત્વચાના ઘણા રોગો મટે છે. આ સાથે કરચલીઓની સમસ્યા પણ દૂર થાય છે. જાસૂદના ફૂલોનો ઉપયોગ ઘાના ઉપચાર માટે પણ થાય છે.

જાસુદનું ફૂલ મોઢામાં થયેલી ચાંદીથી રાહત આપે છે.  જાસુદના ફૂલની પાંખડીઓ મોંમાં ચાવવાથી મોંમાંથી ચાંદી મટી જાય છે. જાસુદના ફૂલની પાંખડીઓને સાફ કરીને તેને વાટીને તેના નાના ટુકડા કરી, 20 મિનિટ સુધી તેની ચાવવી અને તે દિવસમાં ત્રણ વખત લેવા, તે મોઢામાં પડેલી ચાંદી મટે છે.

જાસૂદની ચા શરદી અને ખાંસીમાં પણ રાહત આપે છે.  જાસૂદના ફૂલોની હર્બલ ચા પીવાથી બ્લડ પ્રેશર ઓછું થાય છે.  જાસુદની ચા એ આરોગ્યપ્રદ હર્બલ ચા છે. જાસૂદનું ફૂલ સુકાઈ જાય ત્યારે તેના પાવડરનો ઉપયોગ પિત્તાશય અને પથરીને દૂર કરવા માટે થાય છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

જો ખીલ વધારે હોય તો જાસૂદના ફૂલોને પાણીમાં પલાળીને તેમાં મધ મિક્સ કરો અને તેને ચહેરા પર લગાવો.જાસુદની ચામાં વિટામિન, મિનરલ્સ, ફાઈબર, આયર્ન અને એન્ટીઓકિસડન્ટો હોય છે. જાસુદના ફૂલમાં હાજર તત્વોને કારણે તણાવ ઓછો થાય છે જેના કારણે તમારું મન શાંત રહે છે. તેને પીવાથી હતાશા મટે છે.  

રોજ એક કપ જાસુદ ફૂલની ચા પીવાથી બ્લડપ્રેશર નિયંત્રિત કરવામાં મદદ મળે છે. તે લીવર રોગથી પણ મુક્તિ આપે છે. જાસુદના ફૂલોને છાંયડામાં સૂકવ્યા પછી, તેનો પાવડર બનાવીને તેમાં ખાંડનો યોગ્ય જથ્થો મિક્ષ કરીન, 40 દિવસ સુધી 6 ગ્રામ લેવાથી પુરુષત્વ વધે છે. જે જાતીય સહનશક્તિ વધારે છે. 

જાસુદના ફૂલનો રસનો છુંદો કરીને તેમાં મધ,ગોળ અને ખાંડ મેળવીને પીવાથી નપુંસકતાનો દૂર થાય છે. જાસુદના ફૂલનો ચૂર્ણ દૂધ સાથે લેવાથી વીર્ય સ્ત્રાવ અને હોર્મોન્સ વધે છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

જાસુદના ફૂલની પાંખડીઓનો રસ પેટના દુખાવામાં મટાડવામાં અસરકારક છે. જેથી જાસુદના ફૂલથી પેટના દુખાવાથી મુક્તિ મળી શકે. પેટનો દુખાવો મટાડવા માટે, જાસુદના ફૂલની 5 થી 10 મીલીની પાંખડી અને તેનો રસ પીવાથી પેટનો દુખાવો મટે છે.

યાદદાસ્ત વધારવા માટે જાસુદનું ફૂલ ખૂબ ફાયદાકારક છે.  દરરોજ જાસુદના ફૂલનો ચૂર્ણ દૂધ સાથે લેવાથી યાદશક્તિમાં વધારો થાય છે. જાસૂદના ફૂલો અને પાંદડા સમાન પ્રમાણમાં સૂકવ્યા પછી ખાંડીને પાઉડર બનાવો અને તેને બોટલમાં ભરો.  આ ચુર્ણને એક ચમચી સવાર-સાંજ લેવાથી યાદશક્તિ વધે છે. એક કપ મીઠા દૂધ સાથે તેનું સેવન કરવાથી યાદશક્તિ વધે છે. આયર્નની ઉણપના કારણે સ્ત્રીઓ હંમેશા એનિમિયાથી પીડાય છે. 

જાસૂદના ફૂલથી લોહીની ઉણપ પણ દૂર થઈ શકે છે, આ માટે તમે જાસુદની 40 થી 50 કળીઓને સૂકવી ત્યારબાદ તેને સારી રીતે પીસી લો અને તેને એર ટાઇટ કન્ટેનરમાં ભરી દો અને તેને બંધ કરો અને આ પાઉડરને એક કપ દૂધ સાથે સવાર-સાંજ સેવન કરો. એનિમિયા માત્ર એક મહિનામાં દૂર થઈ જશે.

વાળના મૂળોને મજબૂત કરવા માટે મેથીના દાણા, જસુદના ફૂલ અને બેરીના પાન મિક્સ કરીને પેસ્ટ બનાવો. આ પેસ્ટને 15 મિનિટ સુધી વાળ પર લગાવો અને પછી વાળ ધોઈ લો.  આ તમારા વાળના મૂળ મજબૂત અને સ્વસ્થ બનાવશે.  જાસુદ ફૂલના એન્ટીઓકિસડન્ટ ગુણધર્મોને લીધે, તે આપણા શરીરમાં મુક્ત રીડિકલ્સને બેઅસર કરવામાં મદદ કરે છે.  

જેના કારણે તે હાઈ બ્લડ પ્રેશર, હાઈ કોલેસ્ટરોલ તેમજ વાળ સંબંધિત અનેક સમસ્યાઓ જેવા અનેક રોગોને દૂર કરવામાં મદદ કરે છે.  જસુદના ફૂલનો શરબત અને ચા પણ બનાવી પી શકાય છે. ચા શરદી તેમજ ખાંસીથી પણ રાહત આપે છે.

 

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!