શરીરને શક્તિશાળી બનાવવું હોય અને બીપીને કાયમ કંટ્રોલમાં રાખવું હોય તો હાલ જ શરૂ કરી દો આનો ઉપયોગ

તુલસીના પાન આપણા સ્વાસ્થ્ય માટે ખૂબ ફાયદાકારક છે.  પરંતુ શું તમે જાણો છો કે તુલસી ના માંજર પણ એટલા જ ફાયદાકારક છે. તુલસીના માંજર પ્રોટીન, વિટામિન એ અને વિટામિન સીથી ભરપુર હોય છે. આ તુલસીના માંજરની તાસીર ઠંડી છે.

તુલસી માંંજરના સેવનથી મગજમાં સેક્સ્યુઅલી ટ્રાન્સમિટેડ રોગો, હતાશા, આધાશીશી અને તાણ મટે છે. તુલસીના માંજર પ્રોટીન, ફાઇબર અને આર્સેનિકનો સારો સ્રોત છે. તેનો ઉપયોગ કરીને ઘણી સમસ્યાઓ ઉકેલી શકાય છે. તો ચાલો આજે જાણીએ કે તુલસીના માંજરનો ઉપયોગ કરીને રોગો કેવી રીતે મટાડી શકાય છે.

તુલસીનાં  માંજરનું નિયમિત સેવન વજન ઘટાડવામાં મદદ કરે છે કારણ કે માંજરમાં પ્રમાણમાં ઓછી કેલરી હોય છે.  તુલસીના  માંજર તમારા પેટને લાંબા સમય સુધી ભરી રાખે છે. જેથી તમારે એક સમયે વધારે ખાવું ન પડે અને તમે વધારે પડતો ખોરાક લેવાની ટેવથી છૂટકારો મેળવશો અને તમારું વજન નિયંત્રણમાં રહેશે.

તુલસીના માંજર સાથે સવારે ગોળ સમાન પ્રમાણમાં મિક્સ કરો, ખાલી પેટ પર થોડું ગરમ ​​દૂધ પીવો. દરરોજ સાંજે આ કરવાથી છુપાયેલા રોગો દૂર થશે અને શરીર સ્વસ્થ રહેશે.  

માથાનો દુખાવો થવાના કિસ્સામાં, માંજરને કપૂર અને તુલસીના રસ સાથે મસાજ કરો. માથાનો દુખાવો જલ્દીથી દૂર થઈ જશે. જો યોનિમાર્ગનો ચેપ હોય તો, દિવસમાં બે વાર તુલસીના માંજરને મધ અને પાણી સાથે પીવાથી લોહી, કિડની અને યોનિમાર્ગમાં થતો ચેપ જેવી સમસ્યાઓનો અંત આવે છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

તુલસીનો છોડ શરદી અને ઉધરસથી પણ રાહત પૂરી પાડે છે કારણ કે તેમાં એન્ટી ઓક્સિડન્ટ ગુણ છે. જે કફ અને શરદી જેવા રોગોથી રાહત આપે છે. તે જ સમયે, તેના સેવનથી તાવ પણ મટે છે. તુલસીના છોડમાં ફ્લેવોનોઈડ્સ અને ફિનોલિક તત્વો હોય છે જે શરીરની રોગપ્રતિકારક શક્તિને વધારવામાં મદદ કરે છે. 

સવારના નાસ્તામાં એક ગ્લાસ દૂધમાં થોડા તુલસીના પાન લેવાથી શરીરમાં સુગર લેવલ કંટ્રોલ કરવામાં અને કાર્બોહાઈડ્રેટને ગ્લુકોઝમાં ફેરવવામાં મદદ મળે છે અને ડાયાબિટીઝ જેવા રોગોમાં પણ મદદ મળે છે. જો તમને સામાન્ય ડાયાબિટીઝ હોય તો તેમાં પણ તે રાહત આપે છે.

તુલસી શરીરમાં કોલેસ્ટરોલના સ્તરને સંતુલિત કરે છે.  જે હાઈ બીપી અને સ્ટ્રેસ ઘટાડે છે.  તે લિપિડ લેવલ વધારે છે અને હૃદયની સુરક્ષામાં વધારો કરે છે. તુલસીના માંજર પેટમાં એક જિલેટિન્સ બનાવે છે જે પાચન શક્તિને મજબૂત બનાવે છે. તેમાં ફાઈબરની માત્રા વધારે છે. જે પાચનમાં સુધારો કરે છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

તુલસીના કેટ્સઅપમાં બળતરા વિરોધી ગુણધર્મો છે. જે શરીરના કોઈપણ ભાગની બળતરા દૂર કરી શકે છે. માંજરનો ઉપયોગ ઝાડા માટે પણ થઈ શકે છે. તુલસીના માંજરને પીસીને નાળિયેર તેલમાં મિક્સ કરવાથી ખરજવું અને સોરાયિસિસ જેવા ત્વચાના રોગો મટે છે.

જો તમારા શ્વાસમાં દુર્ગંધ આવે છે, તો તુલસીનો કેટસઅપ લો. આ કરવાથી દુર્ગંધ શ્વાસ દૂર થઈ જશે. જો કોઈ ઈજા થાય છે, તો પછી તુલસીના માંજરને ફટકડી સાથે લગાવવાથી ઘા ઝડપથી મટે છે. તેમાંમાં એન્ટીઓકિસડન્ટ ગુણધર્મો છે જે સ્નાયુઓને સ્વસ્થ રાખે છે અને ક્ષતિગ્રસ્ત સ્નાયુઓને મજબૂત બનાવે છે.

 

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!