આ ખાશો તો હાર્ટ એટેક માટે જવાબદાર કોલેસ્ટ્રોલ 2 દિવસમાં ગાયબ થઈ જશે, જિંદગીમાં કોઈ દિવસ હાર્ટ એટેક નહીં આવે

તજ સામાન્ય રીતે ભારતમાં લગભગ દરેક ઘરમાં જોવા મળે છે.  તજ સ્વાસ્થ્ય માટે ખૂબ ફાયદાકારક છે.  તજ એ આયુર્વેદિક દવા છે. તજનો ઉપયોગ દવા અને મસાલા તરીકે થાય છે. તેની છાલ થોડી જાડી અને આછા સોનેરી રંગની હોય છે.

તજનો એન્ટીઓકિસડન્ટ ગુણધર્મ આપણને સંધિવા, ડાયાબિટીઝ અને કેન્સર જેવા અમુક રોગોથી સુરક્ષિત રાખે છે. તજમાં વિટામિન ઇ, કેલ્શિયમ, આયર્ન અને ઝીંક જેવા મહત્વપૂર્ણ વિટામિન હોય છે. તજ પાચક, શક્તિશાળી, શુક્રાણુ અને મૂત્રવર્ધક પદાર્થ છે. તે પેટ ના કીડા અને કફથી રાહત આપીને ઘણા રોગોને મટાડે છે. હવે આ લેખમાં અમે તમને તજ ના ફાયદા વિશે જણાવીશું. 

તજ વજન ઘટાડવામાં મદદ કરે છે. તે તૃપ્તિની ભાવના આપે છે, તૃષ્ણા ઘટાડે છે અને ઓછા ખોરાકને શોષવામાં મદદ કરે છે. મધની બે ચમચી, તજ પાવડરના 2 ચમચી અને 200 મિલી હુંફાળા પાણી સાથે મેળવી આ ચા પીવો. આ પીધા પછી 2 કલાકમાં જ લોહીમાં કોલેસ્ટરોલ 10% ઘટાડશે. 3 દિવસ સતત પીવાથી કોલેસ્ટરોલ મટે છે.

 મોંમાં બેક્ટેરિયા ફેલાવાથી દાંતમાં સડો અને અન્ય રોગો થાય છે. તજ ઘણાં એન્ટીબેક્ટેરિયલ ગુણધર્મો ધરાવે છે અને જ્યારે નિયમિત લેવામાં આવે છે ત્યારે તે દાંતને સ્વસ્થ રાખે છે.  દાંતના દુખાવા અને આસપાસના વિસ્તારમાં તજ તેલના બે ટીપા લગાવવાથી દાંતના દુખાવા અને દાંતનો સડો ઓછો થાય છે.

એઇડ્સની સમસ્યાને દૂર કરવા માટે તજનું સેવન ખૂબ ફાયદાકારક છે. જ્યારે આપણા શરીરમાં શ્વેત રક્તકણોની માત્રા ઓછી થવા લાગે છે ત્યારે આ સમસ્યા થઈ શકે છે. તો આ સમસ્યા માટે નિયમિત રીતે 2 ગ્રામ તજ લો. જેથી આ સમસ્યા થવાની શક્યતા ઓછી થાય. 

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

જો તમને સુકી ઉધરસ અથવા ગળાના દુખાવા ની તકલીફ છે, તો પછી 50 ગ્રામ તજ, 20 ગ્રામ ખાંડ, 10 ગ્રામ કાળા મરી, 20 ગ્રામ ઇલાયચી અને 150 ગ્રામ વાંસલોચન બારીક મિક્સ કરીને 1 ચમચી મધ સાથે ચાટવું. સવાર-સાંજ કરવાથી આ સમસ્યાથી મુક્તિ મળશે.

મધ, તજ પાવડર અને ગરમ પાણી મિક્ષ કરીને પેસ્ટ બનાવો અને તેને સાંધાના દુઃખાવા પર લગાવવાથી રાહત મળે છે. આ સિવાય 1 ગ્લાસ દૂધમાં 1 ચમચી તજ પાવડર, 2 એલચી, 1 ચમચી આદુ પેસ્ટ, એક લવિંગ અને 2 લસણની કળી મિક્સ કરીને ઉકાળો તૈયાર કરો અને આ ઉકાળો પીવાથી સંધિવાની સમસ્યા સમાપ્ત થાય છે. 

ત્રણ ચમચી મધ અને એક ચમચી તજ પાવડર ભેળવીને પેસ્ટ બનાવો. સતત બે અઠવાડિયા સુધી આ લગાવવાથી કોઈપણ હઠીલા ખીલથી રાહત મળે છે. હેડકીની સમસ્યામાંથી મુક્તિ મેળવવા માટે હિચકીથી પીડિત વ્યક્તિએ રાત્રે સુતા પહેલા નિયમિત રીતે તજ ચાવવું જોઈએ.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

પાણીમાં 1 ચમચી તજ પાવડર નાખીને તેનું નિયમિત સેવન કરવાથી હરસ જેવી સમસ્યામાંથી મુક્તિ મળે છે. જો સવારે અને સાંજે 1/2 ચમચી તજ પાવડર ગરમ પાણી સાથે લેવામાં આવે તો તમારું માનસિક વિકાસ સુધરે છે અને યાદશક્તિ વધે છે.

તજ બળતરા અને અપચોનું કારણ બનેલા બેક્ટેરિયા સામે લડે છે, અને કેન્ડિડા નામના ફૂગના અતિશય વૃદ્ધિની સમસ્યાને દૂર કરે છે. મધ અને તજ પાવડરના નિયમિત સેવનથી શરીરની પ્રતિરક્ષા વધે છે અને બેક્ટેરિયા અથવા વાયરસના હુમલા સામે રક્ષણ આપે છે.

દરરોજ સવારે ખાલી પેટ પર તજ પાવડર ગરમ પાણી સાથે લેવાથી ગેસની સમસ્યા સમાપ્ત થાય છે અને પાચક શક્તિ મજબૂત થાય છે. આ સિવાય 1 ચમચી સાકર તજ તેલમાં મિક્સ કરી લેવાથી ગેસમાં પણ રાહત મળે છે. તોતળાપણાથી પીડિત લોકો માટે તજ શ્રેષ્ઠ માનવામાં આવે છે.

 

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!