ઘઉં અને મેંદાને બદલે રોજ ખાઓ આની રોટલી, 1 મહિનામાં વજન અડધું થઈ જશે

આજના સમયમાં પોતાને સ્વસ્થ રાખવું એટલું મુશ્કેલ નથી જેટલું લોકોને લાગે છે. આ કારણ છે કે માત્ર આહારમાં થોડો ફેરફાર અને થોડીક કસરત  તમને ફીટ રાખી શકે છે. ચાલો આહાર સાથે પ્રારંભ કરીએ.  

તમે વજન ઓછું કરવા માંગતા હોવ અથવા તેને સંતુલિત રાખવા માંગો છો તો વાંધો નથી. આ બંને માટે આહાર સૌથી મહત્વપૂર્ણ છે.  બીજી તરફ, જો તમારે તમારા અન્ય અવયવોની સંભાળ લેવી હોય, તો આ માટે પણ યોગ્ય આહાર લેવો મહત્વપૂર્ણ છે.

આવી સ્થિતિમાં, જો તમે તમારા આહારમાં માત્ર જુવારનો સમાવેશ કરો છો, તો તમારી આરોગ્ય સંબંધિત ઘણી સમસ્યાઓ હલ થઈ શકે છે. ઘઉં અને મેદાની તુલનામાં જુવાર ધાન્યના લોટમાં રહેલું નત્રિલ દ્રવ્ય મુક્ત છે અને તેની અંદર આવા ઘણા ગુણધર્મો છે જે તમારી પાચક શક્તિને પણ સુધારે છે. એટલું જ નહીં, જુવાર વજન ઘટાડવામાં પણ મહત્વની ભૂમિકા ભજવી શકે છે. ચાલો તમારા આહારમાં જુવારનો સમાવેશ કરવાના કેટલાક ફાયદા અમને જણાવો.

વજન ઓછું કરવું સરળ- આજના સમયમાં લોકો જુવારનું ખોરાક થોડું ઓછું ખાય છે.  પરંતુ તે ઘઉં અને મેંદા કરતા લાખ ગણા ફાયદાકારક છે. તમને જાણીને આશ્ચર્ય થશે કે જુવારના એક સર્વમાં 12 ગ્રામ ફાઇબર અને 22 ગ્રામ પ્રોટીન હોય છે. આ બંને પદાર્થો ફક્ત વજન ઘટાડવામાં તમારી સહાય કરશે એટલું જ નહીં પરંતુ તેનું સેવન કરવાથી તમારું પેટ લાંબા સમય સુધી ભરેલું રહે છે.  જેના કારણે તમારી ભૂખ પણ ઓછી થાય છે. તો તમે શું વિચારી રહ્યા છો, આજથી જ તેનું સેવન કરો.

બ્લડ સુગર અને હાડકાની સંભાળ માટે- જુવારની અંદર એક જટિલ કાર્બોહાઇડ્રેટ જોવા મળે છે, જે આપણા શરીરમાં ખૂબ જ ધીમેથી પચે છે. આને લીધે, બ્લડ સુગરનું સ્તર શરીરમાં ઝડપથી વધતું નથી અને ખૂબ જ ધીરે ધીરે વધે છે. આવી સ્થિતિમાં, તે ડાયાબિટીઝના દર્દીઓ માટે ખૂબ ફાયદાકારક સાબિત થઈ શકે છે. આના દ્વારા તેમના બ્લડ સુગર લેવલને કંટ્રોલ કરવામાં આવે છે. 

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

આ ઉપરાંત જવારમાં મેગ્નેશિયમ પણ પૂરતા પ્રમાણમાં જોવા મળે છે. આ મેગ્નેશિયમ શરીરને કેલ્શિયમ ગ્રહણ કરવામાં મદદ કરે છે. જુવારના આ ગુણધર્મોને આધારે, એવું માનવામાં આવે છે કે તે હાડકાં અને બ્લડ સુગર સ્તર માટે ઉત્તમ આહાર છે.

જુવાર હાર્ટ માટે ફાયદાકારક છે- આજના સમયમાં એવા ઘણા લોકો છે જે હૃદયની સમસ્યાઓથી પીડિત છે. આવી સ્થિતિમાં, જુવારનું સેવન ફક્ત હૃદયની સમસ્યાઓથી રાહત આપી શકતું નથી એવું નથી પરંતુ તે તમને તેમનાથી દૂર પણ રાખી શકે છે. ખરેખર, જુવારની અંદર આવા કુલ ફાઇબરનો જથ્થો છે જે તમારા દિવસનો 48 ટકા ભાગ પૂરો કરી શકે છે. તે જ સમયે, ફાઇબર તમને ખરાબ કોલેસ્ટ્રોલ ઘટાડવામાં મદદ કરે છે. જે તમને હાર્ટ સ્ટ્રોકથી બચવામાં મદદ કરે છે. તે ધમનીઓને સખત બનતા પણ અટકાવે છે.

રક્ત પરિભ્રમણ સુધારવા- જુવારને આયર્ન અને કોપરના ખજાનો તરીકે પણ જોવામાં આવે છે. આ બંને પોષક તત્વો તમારા શરીરમાં રક્ત પરિભ્રમણને સુધારવાનું કામ કરે છે. તે જાણીતું છે કે આયર્ન આપણા શરીરમાં લાલ રક્તકણો બનાવે છે. બીજી બાજુ, તાંબુ શરીરને લોહ ગ્રહણ કરવામાં મદદ કરે છે. એકંદરે, જુવાર સ્વાસ્થ્યનો એક એવો ડોઝ છે, જેનું સેવન તમારા લોહીનું પરિભ્રમણ સુધારી શકે છે અને તમને ઘણી બીમારીઓથી બચાવે છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

એનિમિયા સામે રક્ષણ આપે છે- શું તમે એનિમિયાની સમસ્યાથી પીડિત છો, તો પછી તમે કદાચ જાણતા હશો કે તે ફક્ત આયર્નની ઉણપને કારણે છે. જો નહીં, તો પછી કહો કે આયર્નની અછતને કારણે, લાલ રક્તકણો શરીરમાં યોગ્ય માત્રામાં ઉત્પન્ન થતા નથી. તેને એનિમિયા કહેવામાં આવે છે.  એનિમિયાને કારણે નબળાઇ અને થાક પણ અનુભવાય છે.  

આવી સ્થિતિમાં, માત્ર એક કપ જુવાર તમને 8.45 મિલિગ્રામ આયર્ન આપી શકે છે. આવી સ્થિતિમાં, એમ કહી શકાય કે એનિમિયાની સમસ્યામાં જુવાર ફાયદાકારક છે. જો તમે પણ જુવારનું સેવન કરો છો અને એનિમિયાથી પીડિત છો, તો ધ્યાન રાખો કે તમારે વિટામિન સી વાળા ખોરાકની સાથે તેનું સેવન કરવું પડશે. તો પછી તમને વધારે ફાયદો મળશે.

જુવારનો ઉપયોગ કેવી રીતે કરવો- જો તમે તમારા રોજિંદા આહારમાં જુવારનો સમાવેશ કરવા માંગતા હો, તો તમે કરી શકો છો. જો તમે ઇચ્છો તો, તમે જુવારથી બનાવેલી રોટલી ખાઈ શકો છો. આ સિવાય તમે તેના દ્વારા ઉપમા પણ બનાવી શકો છો. બીજી તરફ, જો તમે દક્ષિણ ભારતીય ખોરાકના ચાહક છો, તો તમે જુવાર દ્વારા ડોસા અથવા ઇડલી બનાવીને ખાઈ શકો છો. 

તમે જુવારનો ઉપયોગ કરીને પેનકેક અને જુવારના લાડુ પણ બનાવી શકો છો. એકંદરે, તમારા આહારમાં જુવારનો સમાવેશ કરીને, તમારે સ્વાદ કે સ્વાસ્થ્ય માટે સમાધાન કરવું પડશે નહીં. હવે વિચારો કે આજથી ઘઉં અને મેંદાના બદલે જુવારનું સેવન કેવી રીતે શરૂ કરવું.

 

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!