અઠવાડિયામાં ફક્ત એક વાર આ ફળ ખાઈ લેશો તો 100 થી વધુ રોગો રહેશે તમારાથી દૂર

ઓછા હિમોગ્લોબિનને કારણે એનિમિયા એ આજે ​​ખૂબ જ સામાન્ય સમસ્યા બની ગઈ છે. આજે ઘણા લોકોમાં બ્લડ પ્રેશર ઓછું હોય છે. આવા લોકોમાં હિમોગ્લોબિન ઓછું હોય છે અને તેનાથી ઘણી સમસ્યાઓ થાય છે.

આવા રોગને મટાડવામાં અને હિમોગ્લોબિન વધારવા માટે ફિંડલાનો થોર ખૂબ ઉપયોગી છે.  આ ફળ એનિમિયા માટે અસરકારક ઉપાય માનવામાં આવે છે. આ ફળને મજબૂત ફળ માનવામાં આવે છે કારણ કે તે હિમોગ્લોબિન વધારે છે.

ઘણા લોકો આ ફિંડલાનું સેવન કરે છે પરંતુ તેઓ આ ફિંડલાના ચમત્કારિક ફાયદાથી અજાણ છે.  ફિંડલા ખાસ કરીને કાંટાદાર હોય છે અને તે રેતાળ વિસ્તારોમાં જોવા મળે છે. આ ફીંડલા જેના પર ઉગે છે તેને હાથલો થોર કહેવામાં આવે છે. જેને હિન્દીમાં નાગફણી કહે છે.

ઘણા લોકો આનું શાક બનાવીને પણ ખાય છે.  આમાં ઘણા બધા વિટામિન અને ઘણા પોષક તત્વો હોય છે. અષ્ટાંગ હૃદય ગ્રંથમાં વાગભટ્ટ દ્વારા ફિંડલાના આ આયુર્વેદિક ગુણોનો પણ ઉલ્લેખ છે.

આ ફળ વિટામિન બી-6, વિટામિન-સી, વિટામિન-કે થી સમૃદ્ધ છે. તે આયર્ન, કેલ્શિયમ, પોટેશિયમ, મેગ્નેશિયમ, એમિનો એસિડ્સ અને એન્ટીઇકિસડન્ટોથી પણ સમૃદ્ધ છે. જે તેને ખૂબ ફાયદાકારક બનાવે છે. ફિંડલા ફાઇબરથી પણ સમૃદ્ધ છે.  ફિંડલામાં ફાઇબર ભરપૂર હોય છે. જેથી શરીરમાંથી ખરાબ કોલેસ્ટ્રોલ દૂર થઈ શકે. તે એલબીએલ અને ટ્રાઇગ્લાઇસેરાઇડ્સ ઘટાડે છે. આ માટે 40 દિવસ સુધી નિયમિત રીતે બે થી ત્રણ ફિંડલા ફળ ખાવાથી કોલેસ્ટ્રોલનું સ્તર નિયંત્રણ કરવામાં મદદ મળે છે અને હાર્ટ એટેકની સંભાવના ઓછી થાય છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

વિટામિન-સી, આયર્ન અને કેલ્શિયમથી સમૃદ્ધ, ફિંડલા શરીરમાં હિમોગ્લોબિનનું સ્તર વધારે છે અને રોગપ્રતિકારક શક્તિને વેગ આપી રોગો સામે રક્ષણ આપે છે. જેના કારણે હિમોગ્લોબિન વધે છે, જેના કારણે લોહીનું પ્રમાણ પણ વધે છે જેથી એનિમિયા થતો નથી.  લતે થેલેસીમિયાના દર્દી માટે લોહી ચઢાવવાના અને લોહી બદલવા માટે લેવાયેલા સમયને પણ વધારે છે. ફિંડલાને લોહીની રચના માટે એક તાવીજ માનવામાં આવે છે.

ફિંડલા અનેક પાચન સમસ્યાઓ મટાડે છે. ફિંડલા અપચો, ગેસ અને એસિડિટીને પણ દૂર કરી શકે છે. કાનના દુખાવા માટે પણ ફિંડલાનો ઉપયોગ કરી શકાય છે. તેના ટીપાંને કાનમાં નાખવાથી કાનના દુખાવામાં ઝડપી રાહત મળે છે.

નરણા કોઠે ફિંડલાના જ્યુસનું સેવન કરવાથી શરીરમાં સુગર લેવલ ઓછું થાય છે અને બ્લડ શુગર કંટ્રોલમાં રહે છે. જેના કારણે ડાયાબિટીઝના દર્દીઓનો ઘણો ફાયદો થાય છે.  ફિંડલા લોહીને શુદ્ધ કરવાનું કામ પણ કરે છે. જે લોહીમાંથી ઝેરી અશુદ્ધિઓને દૂર કરે છે. જે શરીરને ડિટોક્સિફાઇ કરવાનું કામ કરે છે. તે લીવર અને આંતરડા પણ સાફ કરે છે. જેમાં ફાઇબરની વધુ માત્રા આંતરડામાં સંચિત જુના મળને સાફ કરે છે. તે સ્વચ્છ કાચનીની જેમ આંતરડા સાફ કરે છે. જેના કારણે કબજિયાત, ઝાડા, એસિડિટી, કબજિયાત જેવા રોગો પણ મટે છે. આ ઉપરાંત, તે આંતરડાની કાર્યક્ષમતામાં વધારો કરે છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

આ ઉપરાંત, ફિંડલા કેલ્શિયમથી સમૃદ્ધ છે. એટલે કે, તે અસ્થિની કોઈપણ સમસ્યાને મટાડે છે. સાંધાનો દુખાવો, પીઠનો દુખાવો અને કોઈપણ પ્રકારની પીડામાં તે ખૂબ ફાયદાકારક છે. આ ઉપચાર માટે હળદર અને સરસવનું તેલ ગરમ કરી અને પીડાદાયક સ્થળે લગાવી તેના પર ફિંડલાના પાંદડા બાંધવાથી ઝડપી રાહત મળે છે. આ ઉપાય દ્વારા પગનો સોજો પણ મટે છે. ફિંડલામાં ફ્લેવોનોઇડ્સ નામના ઘટકો હોય છે જે સાંધામાં બળતરા અને પીડાને દૂર કરે છે. જેના કારણે તે સંધિવા અને ઓસ્ટિઓપોરોસિસના રોગોને મટાડવામાં ફાયદાકારક છે.

ફિંડલામાં પોટેશિયમ વધુ માત્રામાં હોય છે અને તે બ્લડ પ્રેશરને નિયંત્રિત કરવાનું કામ કરે છે. પોષક તત્ત્વોથી ભરપુર ફિંડલા શરીરના ચયાપચયને વધારે છે.  જેથી તે ચરબીને યોગ્ય ફેટમાં રૂપાંતરિત કરી શકે અને કેલરીને યોગ્ય સ્થાને પોષક તત્વોમાં રૂપાંતરિત કરીને લાભ મેળવી શકે. જેના કારણે ચરબી જમા થતી નથી અને સંચિત ચરબી ઓગળી જાય છે. તેમાં ફાયબર પણ હોય છે જે વજન વધારવાથી બચાવે છે અને શરીરનું વધારાનું વજન ઘટાડે છે.

ફિંડલા લેવાથી માથાનો દુખાવો રાહત મળે છે. ખાસ કરીને જેમને એક તરફનો માથાનો દુખાવો છે, તેઓએ ફિંડલાનો રસ પીવો જોઈએ. આધાશીશી માથાના એક તરફ દુખાવો કરે છે.  આવા માથાનો દુખાવો માટે ફિંડલા ખૂબ જ ફાયદાકારક છે.

ડાયાબિટીસના દર્દીઓ માટે ફિંડલાનો રસ પણ ફાયદાકારક છે.  જેના કારણે શરીરમાં ખાંડની માત્રા નિયંત્રણમાં આવી શકે છે.  ફિંડલાના પાનના રસના નિયમિત સેવનથી કેન્સર જેવા ભયાનક રોગનો ઇલાજ પણ થઈ શકે છે.

તે એનિમિયાથી પીડિત લોકો માટે અમૃત જેવું છે.  ફિંડલાના રસના સેવનથી લોહીમાં હિમોગ્લોબિનનું પ્રમાણ વધે છે અને લોહીનું પ્રમાણ સામાન્ય બને છે.

વાળ અને ત્વચાને સ્વસ્થ રાખવા માટે ફિંડલામાં આયર્ન, કેલ્શિયમ અને વિટામિન ઇ શામેલ છે. તે લોહીને શુદ્ધ કરવાનું કામ કરે છે, જે ત્વચાના રોગો પણ દૂર કરે છે. વિટામિનથી ભરપૂર હોવાને કારણે તે પ્રજનન અંગોને પણ ફાયદો કરે છે.  નપુંસકતાને દૂર કરીને શારીરિક શક્તિ વધારવામાં આ દવા ખૂબ જ ઉપયોગી છે.

આ ફિંડલાનો ઉપયોગ કરવા માટે, ચીપિયાની મદદથી કાંટાળા છોડમાંથી ફિંડલાને દૂર કરો. જેમાં નાના કાંટા હોય છે, એટલે તેને સાફ કરો. ત્યારબાદ ફિંડલાના ટુકડાઓ કરીને અને તેને કાપડમાં લપેટીને અને ધીરેથી દબાવીને જ્યુસ કાઢો. આ રસ તાજો હોય તો તેનાથી વધું ફાયદા મેળવી શકાય છે.

જ્યુસ બનાવવા માટે કાંટાવાળા છોડમાંથી કાઢી તેને શેકી લો અથવા બજારમાંથી લાવીને રસ કાઢો. તેને શેકવાથી ઉપરના કાંટા અને છાલ પણ સરળતાથી બળી જાય છે. હવે તેને કાપડમાં લપેટીને તેનો રસ કાઢો.મિશ્રણ કરતા પહેલા થોડું પાણી ઉમેરો જેથી રસ સરળતાથી બને. આ પછી કપડાથી જ્યુસ ગાળી લો. આ રસને બોટલમાં ભરીને સલામત રાખી શકાય છે. તેને ફ્રિજમાં રાખી શકાય છે.

આનો રસ બનાવવા માટે, કપમાં બે ગ્લાસ પાણી નાખો. આ રસમાં એક કે બે ચમચી જીરું પાવડર, 1 ટીસ્પૂન ચાટ મસાલા અને 1 ટીસ્પૂન લીંબુનો રસ મિક્સ કરો. આ બધા મસાલાઓને મિક્સ કરવાથી ફિંડલાનો રસ સ્વાદિષ્ટ બનશે. આ રસને જરૂર મુજબ બરફ ઉમેરીને પી શકાય છે.

ઉપરોક્ત તમામ રોગોમાં આ રસ ખૂબ જ ફાયદાકારક છે.  આ સિવાય, ફિંડલા આંખોના ઘણા રોગો જેવા કે રક્તવાહિની, સફેદ પાણીની સમસ્યાને મટાડે છે. તે કમળો, અનિદ્રા જેવી સમસ્યાઓમાં પણ ઉપયોગી છે. આમ ફિંડલા એ એક ઉપયોગી હર્બલ ફળ છે. અમે આશા રાખીએ છીએ કે આ ફિંડલા વિશેની માહિતી અને તેનો રસ બનાવવાની પદ્ધતિ તમારા એનિમિયાને દૂર કરવામાં અને હિમોગ્લોબિન વધારવામાં ખૂબ ઉપયોગી થશે. ફિંડલાની મદદથી, તમે બીજી ઘણી બીમારીઓથી બચી શકો છો.

 

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!