આનો ઉપયોગ શરૂ કરશો તો શરદી-ઉધરસ-કફ અને ડાયાબિટીસ જડમૂળથી ગાયબ થઈ જશે

હળદરનું નિયમિત સેવન કરવાથી 20 જાતની બિમારીઓ થવાની સંભાવના બિલકુલ નહિવત થઈ જાય છે અને એ પણ પુરવાર થયું છે કે દુનિયામાં સૌથી મોંઘી માનવામાં આવતી છ દવાઓમાં જે સત્વ ઉમેરવામાં આવે છે એ છ એ છ તત્વો હળદરમાં સમાયેલા છે. હળદર આયુર્વેદના શ્રેષ્ઠ ઔષધીય વનસ્પતિઓમાંની એક માનવામાં આવે છે.

હળદર આરોગ્યની સાથે સાથે સુંદરતા માટે પણ યોગ્ય છે.  ખાલી પેટ દરરોજ સવારે એક ચમચી હળદરનું સેવન કરવાથી લોહી પાતળું રહે છે, ગેસની સમસ્યાઓ દૂર થાય છે, કોલેસ્ટ્રોલ નિયંત્રણમાં રહે છે, સાંધાનો દુખાવો ઝડપી રાહત મળે છે અને ક્યારેય શરદી અથવા કફની સમસ્યા થતી નથી.  શેકેલી હળદરનું ચૂર્ણ અને કુવરપાઠાનું ગર્ભ સમાન પ્રમાણમાં  લેવાથી હરસ મટે છે. 

આ મિશ્રણનો લેપ કરવાથી મસા નરમ થઈ જાય છે. મધ અથવા ગરમ દૂધ સાથે હળદર લેવાથી કાકડાનો સોજો કે દાહ, કફ, લાળ ગ્રંથીઓ વગેરે મટે છે. અડધી ચમચી હળદર ચૂર્ણ બે ચમચી મધ સાથે ચાટવું. લીલી હળદરના ટુકડા સવારે અને સાંજ બે વખત ચાવીને ખાવાથી ખાંસીનો અંત આવે છે. સૂતી વખતે હળદરનો ટુકડો ચૂસવાથી ખાંસી, કાકડાનો સોજો અને ગળાના રોગોમાં ફાયદાકારક છે.

નિયમિત કસરત અને પૌષ્ટિક આહારની સાથે દિવસમાં બે વખત એક ચમચી હળદરનું સેવન કરવાથી વજન ઓછું થાય છે. 1-1 ચમચી આમળા અને હળદર પાવડર સવાર-સાંજ સમાન માત્રામાં લેવાથી તમામ પ્રકારના સંધિવા મટે છે. સમાન ભાગે હળદર અને ગોળ ગૌમૂત્રમાં મેળવી એક વર્ષ સુધી પીવાથી હાથીપગુ મટે છે.

હળદર, ફટકડી અને પાણી મીશ્ર કરી રોગગ્રસ્ત ચામડી પર લગાડવાથી ચામડીના મોટા ભાગના રોગો મટે છે. હળદર, મીઠું અને પાણી નાખીને તેનો લેપ કરવાથી મચકોડનો સોજો ઓછો થાય છે. હળદર અને લોશન લગાવવાથી સ્તનનો સોજો ઓછો થાય છે. હળદર અને ખાંડ ચૂસવાથી અવાજ ખુલે છે, સ્વર સુધરે છે. એક મહિના માટે દરરોજ અડધી ચમચી હળદરનું સેવન કરવાથી, જો શરીરમાં કોઈ ઝેર હોય અથવા કોઈએ કઈ ખવડાવી દીધું હોય તો તે નાશ પામે છે. 

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

શુદ્ધ ઘી સાથે હળદર મિક્સ કરીને તેને હરસ મસા પર લગાવવાથી ઝડપી રાહત મળે છે અને તે સોજો દૂર થાય છે. ત્વચાના કોઈપણ રોગ કે ખંજવાળ હોય તો હળદર વાળુ પાણી પીવાથી મટે છે. હળદર, મુલ્તાની માટી, ગુલાબજળનું પેક બનાવી લગાવવાથી કાળી ફોલ્લીઓ, કરચલીઓ દૂર કરે છે અને ત્વચાને સુંદર અને ચમકદાર બનાવે છે.

શિળસ અથવા કોઈપણ એલર્જિક સ્થિતિમાં હળદરનું દૂધ પીવાથી ખંજવાળ મટે છે. હળદરને ગુલાબજળમાં પીસવાથી અને તેમાં ચંદન ભેગું કરી લગાવવાથી કાળા ફોલ્લીઓ અને પિમ્પલ્સ દૂર થાય છે. લીમડાના પાંદડાની રાખ બનાવી, તેમાં હળદર મધ અથવા પાણી સાથે ભેળવીને લગાવવાથી મોટા, પાકેલા ખીલ પણ દૂર થાય છે, ચામડીના રોગોથી બચવા માટે હળદર, લોધરા, જાંબુડાના પાન, તુલસીના પાન, સૂકી, રતંજલી, કાળી માટી મિક્ષ કરી લો. 

સનબર્નને કારણે ત્વચા કાળી થઈ જાય છે.  શિયાળામાં હળદર, લીલી હળદર, કપૂર કચલી, બદામ, ખસખસ, ચરોલી, લોધરા, સરસવને એક બાઉલ દૂધમાં મિક્સ કરી ચોપડવાથી ત્વચામાં કરચલીઓ આવતી નથી અને ત્વચા સ્વસ્થ અને ચમકતી બને છે. 

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

બે ચમચી હળદર ઉમેરીને અડધો કપ પાણી ગરમ કરો. ત્યારબાદ પટ્ટી બાંધીને આંખો પર મુકવાથી આંખો સ્વસ્થ રહે છે.  ચોમાસામાં જો ત્વચા પર ખંજવાળ અને ખરજવું હોય તો હળદર, લીમડો, લીમડાનો છાલ, ચણા અથવા મગનો લોટ મિક્ષ કરીને ત્વચા પર લગાવો.

ગુલાબજળમાં હળદર, વરિયાળી, ફટકડી, સૂકો લીમડો, ગુલાબની પાંખડી, ગોપીચંદન પાવડર મિક્સ કરીને 10 મિનિટ સ્નાન કર્યા પછી તેને લગાવવાથી ખીલ, પિમ્પલ્સ, ખંજવાળ જતા રહે છે. ડાયાબિટીઝના દર્દીઓ માટે હળદર કોઈ દવાથી ઓછી નથી. ડાયાબિટીઝ માટે, એક ચમચી હળદર પાવડર ગરમ દૂધમાં દરરોજ લેવો જોઈએ. 

ખરેખર, હળદરમાં ડાયાબિટીક વિરોધી ગુણધર્મો છે જે ડાયાબિટીઝની સમસ્યાથી છુટકારો મેળવવામાં મદદ કરે છે હળદરનું સેવન કરવાથી શરીરની પ્રતિરક્ષા વધે છે અને લોહી સાફ રહે છે. હળદર એટલી ફાયદાકારક છે કે તે મહિલાઓની માસિક સમસ્યાઓ પણ દૂર કરે છે. યકૃત સંબંધિત સમસ્યાઓમાં હળદર પણ ખૂબ ફાયદાકારક માનવામાં આવે છે. આ જ કારણ છે કે હળદરનું ચૂર્ણ દૂધમાં નાખીને શરદી અથવા કફની સ્થિતિમાં પીવાની સલાહ આપવામાં આવે છે.

હળદરને હંમેશાં હવાયુક્ત કન્ટેનરમાં રાખવી મહત્વપૂર્ણ છે કે જેથી સ્વાદ અને ગુણવત્તામાં કોઈ ખોટ ના આવે. પેટના કીડાની સ્થિતિમાં, એક ચમચી હળદરનો ચૂર્ણ પાણી સાથે સવારે ખાલી પેટ પર એક અઠવાડિયા સુધી લેવાથી કીડામાંથી મુક્તિ મળે છે. આ મિશ્રણમાં તમે થોડું મીઠું પણ મેળવી શકો છો.  

ત્વચામાંથી અનિચ્છનીય વાળ દૂર કરવા માટે નાળિયેર તેલમાં હળદર પાવડર નાખીને પેસ્ટ બનાવો. હવે આ પેસ્ટ હાથ અને પગ પર લગાવો. જે ત્વચાને નરમ બનાવે છે અને શરીરમાંથી અનિચ્છનીય વાળ દૂર કરે છે. જો સગર્ભાવસ્થા દરમિયાન પેટ પર ખેંચાણના નિશાન થઈ ગયા છે અને જતા નથી, તો દહીંમાં હળદર મિક્સ કરીને રોજ 5 થી 7 મિનિટ પેટ પર રાખો. સતત આ કરવાથી તે ડાઘા ધીમે ધીમે અદૃશ્ય થઈ જશે.

હળદર દાંતના રોગો પણ દૂર કરે છે. જો કોઈને ચેપ લાગતો હોય તો હળદર, સિંધવ અને સરસવના તેલની પેસ્ટ બનાવો અને તેને અસરગ્રસ્ત ભાગ પર દિવસમાં ત્રણ વખત લગાવો.  ત્યારબાદ ગરમ પાણીથી મોં ધોઈ લો, આ રોગ મટાડશે. જો તમને નિંદ્રા અને થાક લાગે છે, તો પછી હળદર અને મધ મિક્ષ કરીને પીવો. જો શરીરની અંદર લોહીનો અભાવ હોય તો પણ, આ મિશ્રણ દવા કરતા ઓછું નથી.

 

 

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!